เมษายน 25, 2024, 06:33:40 PM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

กว่าจะได้
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

กว่าจะได้
ผู้เขียน ข้อความ
Chinda
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 09:15:04 PM »

กว่าจะได้ภาพนี้มาเล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันแฮ่ๆ

* _MG_0677.JPG (107.66 KB, 900x600 - ดู 42 ครั้ง.)

* _MG_0707.JPG (220.93 KB, 1280x854 - ดู 42 ครั้ง.)

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 11:18:47 PM »

เจ้า อีแพดแถบอกดำนี่  จังหวะที่สวยที่สุดของเค้า น่าจะเป็นตอนที่เค้ารำแพนหางครับ  ลองหาจังหวะนั้นดูครับ

อีกอย่าง  ช่วงนี้เป็นหน้าร้อน  เจ้านี่ชอบอาบน้ำตอนบ่ายๆแก้ร้อน  หากระถางบางๆใส่น้ำลึกสัก 2-3 เซ็นติเมตร  ไปวางให้เค้าลงเล่นน้ำแล้วถ่ายดูครับ  สนุกมาก..ขอบอก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
Chinda
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 07:09:57 PM »

โทษที่ครับขอความรู้หน่อย เจ้าตัวนี้ช่วงนี้เป็นช่วงวางไข่ป่ะ วันนี้ได้เจอรังด้วยกะว่าจะนั้งเฝ้าต้องใช้ระยะเวลากี่วันนะครับ อยากได้ภาพเจ้าตัวเล็กของเขานะครับ
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 07:04:14 AM »

โทษที่ครับขอความรู้หน่อย เจ้าตัวนี้ช่วงนี้เป็นช่วงวางไข่ป่ะ วันนี้ได้เจอรังด้วยกะว่าจะนั้งเฝ้าต้องใช้ระยะเวลากี่วันนะครับ อยากได้ภาพเจ้าตัวเล็กของเขานะครับ
ใช่ครับ  เป็นฤดูทำรัง เลี้ยงลูก

ทำรัง ใช้เวลาราม 2 สัปดาห์ (บางคู่อาจใช้รังเดิม ของปีที่แล้ว)  หลังรังเสร็จราว 1 สัปดาห์ จึงจะวางไข่  จากนั้นจะตากไข่อีกราว 1-2 สัปดาห์  แม่นกจึงจะทำการกกไข่ ซึ่งต้องใช้เวลาอีกราว 2-3 สัปดาห์  เมื่อลูกออกจากไข่แล้ว  งานหนักเลยครับ  พ่อ-แม่นกต้องหาอาหารมาป้อนลูก  ยิ่งหากมีลูกเยอะ  เหนื่อยเลยครับ  ป้อนอาหาร ใช้เวลาอีกราว 2-3 สัปดาห์   รวมๆเวลาตั้งแต่เริ่มทำรังจนลูกนกออกจากรังได้ 8-9 สัปดาห์ครับ   แต่เมื่อลูกออกจากรังแล้ว  แม่นกยังต้องคอยบินตามป้อนอาหารลูกต่อไปอีกระยะหนึ่งครับ

แต่...  สำหรับเจ้านกอีแพรดแถบอกดำนี้  มันมีสันดานเฉพาะตัวอีกอย่างคือ  หากแม่นกมีไข่หลายฟอง เจ้าตัวที่ไข่แตกก่อนเป็นพี่ใหญ่ที่ใจร้าย  มักจะมีพฤติกรรมแอบๆถีบไข่น้องให้ตกจากรัง  หรือแม้แต่น้องออกเป็นตัวแล้วก็ตาม  หากตนแข็งแรงกว่าก็จะถีบตัวที่อ่อนแอกว่าเสมอ  เป็นธรรมชาติของมันครับ

การเฝ้ารังนก ควรระมัดระวัง  อย่าเข้าไปถ่ายใกล้รังนกจนเกินไป และอย่าตกแต่งรอบๆรังนก  เพราะอาจทำให้นกตกใจได้ครับ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2015, 11:23:29 AM »

อะไร...แค่ถ่ายอีแพร่ด..บอกว่าเหนื่อย....อายุเท่าไหร่เนี่ย..ฮ่าๆๆ

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์