มีนาคม 29, 2024, 04:28:45 AM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

ถ่ายนกครับแรกครับ พี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

ถ่ายนกครับแรกครับ พี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ
ผู้เขียน ข้อความ
emorider
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 09:54:29 AM »

ลองหัดถ่ายนกครับ คู่มือซื้อมาแล้วครับแต่ก็ หานกที่ถ่ายมาไม่เจอ ฮ่าๆ  แล้วนกที่ถ่ายมามันนกอะไรเหรอครับ ถ่ายที่สวนโรงพยาบาลสามเสนครับ สอบถามอีกนิดนึงครับเรื่องขาตั้ง ผมสามารถใช้หัวแพนของ กล้อง vdo ได้รึเปล่าครับ หรือผมควรใช้เขากระทิง ครับแล้วเขากระทิงยี้ห้ออะไรดีครับหาซื้อได้ที่ไหนครับ มีเวปแนะนำไหมครับ  ขอบคุณครับ

* _DSC7969.jpg (299.66 KB, 1024x683 - ดู 97 ครั้ง.)

* _DSC7971.jpg (291.84 KB, 1024x684 - ดู 95 ครั้ง.)

* _DSC7978.jpg (281.08 KB, 1024x684 - ดู 95 ครั้ง.)

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 12:03:57 PM »

ตัวแรก  นกเอี้ยงด่างครับ  ตัวที่ 2 นกอีแพรดแถบอกดำ  

ส่วนคำถามที่ว่า  เอาหัวแพนของ VDO ไปใช้ถ่ายนกได้ไหม  ใช้ได้ครับ  ผมเองก็ใช้อยู่  เราลองมาดูข้อดี-ข้อเสียของ หัว VDO กับเขากระทิง

1.  หวัแพน VDO มีข้อดีที่หากเป็นรุ่นที่สูงๆหน่อย มักจะมีระบบหนืดไฮดรอลิกน้ำมันเข้าช่วย   ทำให้ได้ภาพที่นิ่งกว่าเขากระทิง   แต่มีข้อเสียคือ  น้ำหนักมาก  เวลาที่ต้องแบกเดินเขาจะรู้สึก  ความคล่องตัวต่ำกว่า เมื่อต้องใช้ถ่ายนกบินจะเสียเปรียบ  และปรับแก้ความเอียงของขาตั้งไม่ได้

2.  เขากระทิง  มีความคล่องตัวสูง  น้ำหนักเบา  แต่เกะกะเก้งก้าง  ความนิ่งสู้หัวแพนไม่ได้  การปรับหนืดไม่ค่อยแน่นอน  ไม่นิ่งอยู่กับที่นัก  บางครั้งตั้งจนพอดีแล้ว  แต่ใช้ๆไปก็ไม่พอดีอีก  และปรับแก้ความเอียงของขาตั้งไม่ได้เช่นกัน

สรุปว่า  ขึ้นอยู่กับความถนัดใช้ของแต่ล่ะคนมากกว่าครับ  อย่างผมใช้หัวแพนจนเคยชินติดมือ  พอให้ไปใช้หัวกระทิง  ผมก็รู้สึกไม่ค่อยถนัด

เขากระทิงหาซื้อที่ไหน  ยี่ห้ออะไร  ตอบว่า  สมัยก่อน มีน้าวัฒที่ปากน้ำ ทำขายอยู่ 2 รุ่น  ราคาตัวเล็กราว 9,000 บาท  ตัวใหญ่ 12,000 บาท  แต่ข่าวว่าปัจจุบัน  น้าแกเลิกทำแล้ว  ไม่แน่ใจว่าเท็จจริงประการใดนะครับ  หากสนใจ ลองสอบถามกูเกิ้ลดูครับ  วัฒกระทิง

นอกจากนั้นก็มีของนอกอีกหลากหลายยี่ห้อ เช่น วิมเบอรี่  ซึ่งราคาค่อนข้างแพง ราว สามหมื่นอัฟ  ของผมที่มีอยู่เป็นของไต้หวัน ยี่ห้อ Benro รุ่น GH-2  เป็นรุ่นแรกๆที่เบนโรทำออกขาย จึงยังเป็นเพียงสีดำเท่านั้น  ต่อมา เบนโรได้ทำเป็นสีลายพราง  แต่คุณสมบัติยังคงเดิมทุกอย่างครับ  เท่าที่ลองใช้ดูคุณภาพก็คุ้มราคาครับ  ผมจำได้ว่า จัดมาในราคา 17,000 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 12:07:25 PM โดย FRW » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
emorider
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 12:16:24 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:55:59 AM »

ยินดีต้อนรับเข้าสู่สมาคมนิยมปีกษีครับ..

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
petalay2
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:10:26 AM »

มีแวว ครับ ยืมคำเขามาใช้

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์