เมษายน 25, 2024, 11:27:56 AM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

ตัวเดิม
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

ตัวเดิม
ผู้เขียน ข้อความ
Chinda
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 10:00:52 AM »

เจ้าเดิม

* IMG_0325.JPG (241.46 KB, 600x478 - ดู 38 ครั้ง.)

* IMG_0756.JPG (297.69 KB, 804x518 - ดู 36 ครั้ง.)

* IMG_0247.JPG (183.85 KB, 600x400 - ดู 38 ครั้ง.)

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 01:51:55 PM »

เกือบละ...พยายามอีกนิดครับ...อิๆๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
Chinda
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 02:54:12 PM »

เกือบละ...พยายามอีกนิดครับ...อิๆๆ
ถ้าเราใช้สั้นสุดของเลนส์ที่150ตัวนกนิดเดียวครับ ถ้าใช้600ยาวสุดของเลนส์ตามไม่ทันนกบางครั้งทันแต่เบลอ หรืออุปกรณ์ผมโฟกัสแบบไม่ทันแบบครับ เกี่ยวมัยกับกล้องจุดโฟกัสเยอะกับจุดโฟกัสน้อย นั้งรอมา3วันและฮ่าๆๆๆๆ แนะนำหน่อยครับ
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 06:55:43 PM »

ถ้าเราใช้สั้นสุดของเลนส์ที่150ตัวนกนิดเดียวครับ ถ้าใช้600ยาวสุดของเลนส์ตามไม่ทันนกบางครั้งทันแต่เบลอ หรืออุปกรณ์ผมโฟกัสแบบไม่ทันแบบครับ เกี่ยวมัยกับกล้องจุดโฟกัสเยอะกับจุดโฟกัสน้อย นั้งรอมา3วันและฮ่าๆๆๆๆ แนะนำหน่อยครับ

ฮ่าๆๆ...เอาๆๆ...เวบนี้ไม่มีกั๊กเรื่องข้อมูลความรู้ครับ...
วิธีการถ่ายเจ้านี่ตอนลงจับปลาคือกำหนดจุดที่เค้าจะลงให้ได้อย่างแน่นอน..โดยการใช้ถังน้ำดื่มพลาสติกใสขนาดใหญ่ 5 หรือ 10 ลิตรตัดเอาก้นออก...แล้วเอาเชือกผูกด้านฝาปิด..
เอาปลายเชือกอีกด้านผูกหินถ่วงลงในน้ำโดยให้ขอบถัง(ซึ่งด้านในมีน้ำด้วย)ลอยปริ่มๆน้ำ....จากนั้นตักปลาเล็กๆมาใส่ในถัง(ปลาจะไม่สามารถออกจากถังได้เพราะขอบถังสูงกว่าน้ำเล็กน้อย)
...หลังจากนั้นก็โฟกัสรอที่ถังโดยปิดออโตโฟกัสซะ...กะขนาดเฟรมและทิศทางที่เจ้ากะเต็นจะพุ่งลงมาให้อยู่ในระนาบเดียวกันกับถังเพื่อให้อยู่ในระยะโฟกัส...พอเค้ามาก็รัวเลย(ปรับกล้องให้ได้ความเร็วชัตเตอร์สูงกว่า1/3000วินาที)
เมื่อได้ภาพมาแล้วก็ใช้ PS ลบขอบถังน้ำออก...ซึ่งง่ายมากๆครับ..
..ลองดู...แต่น้าต้องลงทุนลุยน้ำลงไปจัดฉาก-ปักกิ่งให้นกเกาะอย่างที่ผมว่านั่นแหละ

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์