เมษายน 24, 2024, 08:21:24 PM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

นกจากระนองครับ
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

นกจากระนองครับ
ผู้เขียน ข้อความ
pirom
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 10:17:59 PM »

ผม PM มาปรึกษาท่าน e21rts เกี่ยวกับนกในแถบระนองท่านแนะนำว่าแถว ๆ น้ำตกหงาวมีกระเต็นสามนิ้วอยู่ ให้นำเลนส์ใหญ่ไปด้วย  (บังเอิญในทริปไม่มีแผนไปที่น้ำตก ได้แต่ไปในแถบใกล้เคียง แต่ถึงได้ไปน้ำตกถ้าไปกันเป็นขบวนขนาดนั้น คงไม่มีนกรอให้ดูครับ - ช่วงที่ไป (18-20 ต.ค.57)อากาศชื้นมีฝนทุกวันครับแสงใช้ไม่ได้เลยครับ นกที่พบเห็นทั่วไปในแถบนั้นแต่ไม่สบโอกาสในวิถีของเลนส์คือ นกแซงแซวหางปลาครับ ตัวสีดำ ๆ หางแฉก ๆ น่ะครับ)
ในกำหนดการ มีไปเกาะสนด้วยจึงได้ภาพนกจากที่เกาะสนมา 4 ตัวครับ เป็นนกใหม่ที่ผมไม่เคยถ่าย 3 ตัว อีกตัวหนึ่งเป็นนกจับแมลงสีน้ำตาลซึ่งเคยถ่ายแล้ว แต่ดู ๆ รูปร่างมันไม่ค่อยเหมือนกัน แต่สีเหมือน ขอบตาก็ไม่ค่อยเหมือน ในจำนวน 3 ตัวไม่รู้จักหนึ่งตัวครับ ดูภาพเลยครับ

นกที่ยังไม่รู้จัก จากเกาะสนเมียนมาร์ครับ (ค้นแล้วยังไม่เจอตาลายเสียก่อนครับ)

นกแก๊ก ครับ (จากเกาะสน เมียนมาร์)

เหยี่ยวแดง จากเกาะสนเมียนมาร์ครับ

นกเด้าดินทุ่งเล็ก (ยังไม่แน่ใจครับว่าเล็กหรือใหญ่) จากบริเวณภูเขาหญ้า จ.ระนอง

นกกิ้งโครงหัวสีนวล จากหลังโรงแรมทินิดี อ.เมืองระนอง ครับ

ขอบคุณ spc2010.net  และท่าน  e21rts ที่แนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 10:24:37 PM โดย pirom »

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pirom
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 10:27:11 PM »

นกจับแมลงสีน้ำตาล จากเกาะสน เมียนมาร์ครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 12:33:55 AM »

ตัวแรกนั่น  กระเบื้องผา  Blue Rock-Thrush.เพศเมียครับ..
นกแก๊กได้มาคมใช้ได้เลยนะครับ..

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 03:02:26 AM »

ขอบคุณที่เอานกมาฝากครับ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
pirom
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:48:56 AM »

ขอบคุณครับ
Chinda
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2014, 12:33:04 AM »

อยากขอคำแนะนำการถ่ายภาพนกมือใหม่หัดถ่ายครับ
pirom
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 04:17:07 PM »

ผมก็มือใหม่นะครับ
ดูผลงานท่านอื่น ๆ ที่มีภาพสวย ๆ ในบอร์ดนี้แล้วก็ถามท่านนั้น ๆ เลยครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์