เมษายน 20, 2024, 07:45:33 PM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

นกกางเขนน้ำหลังแดง
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

นกกางเขนน้ำหลังแดง
ผู้เขียน ข้อความ
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 07:12:15 PM »

นกกางเขนน้ำหลังแดง  ชื่อก็บอกอยู่แล้วนะครับว่าต้องมีน้ำเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยแน่ๆ   ครับ  เจ้านี่มักอาศัยอยู่ตามลำธารน้ำ  แต่ไม่ได้จับ กุ้ง หอย ปู ปลา เป็นอาหารหรอกนะครับ  แต่เค้าจะกินหนอน กินแมลงที่อยู่ชายน้ำหรือผิวน้ำแทนครับ

* IMG_0142.JPG (297.66 KB, 1000x671 - ดู 85 ครั้ง.)

* IMG_0166.JPG (300.56 KB, 1000x669 - ดู 82 ครั้ง.)

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 07:14:40 PM »

ส่วนใหญ่จะพบว่าอยู่กันเป็นคู่  และจะค่อนข้างหวงถิ่นหากิน  นกอื่นๆ หรือกางเขนน้ำด้วยกัน หากล้ำแดนเข้ามาก็มีการต้องบินไล่จิกตีกันเหมือนนักเรียนช่างกลเลยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

* IMG_0157.JPG (298.11 KB, 1000x671 - ดู 82 ครั้ง.)

* IMG_0201.JPG (285.48 KB, 1000x669 - ดู 82 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2014, 07:30:14 PM โดย FRW » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2014, 09:16:56 PM »

คิดว่าไล่จิกตีกันเหมือนผีมะขามสนามหลวงสมัยก่อนมากกว่าครับ..
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 07:33:45 PM »

คิดว่าไล่จิกตีกันเหมือนผีมะขามสนามหลวงสมัยก่อนมากกว่าครับ..

นั่นมันสมัยก่อน น้ายอด 
แต่สมัยนี้ เด็กยกพวกไล่ตีรันฟันแทงกันถึงขั้นเสียชีวิตเยอะแยะ   ความผิดของเด็ก  ผมคนนึงที่อยากจะบอกว่า ต้องยกให้สถาบันนั้นๆครับ

kpossible
สมาชิกใหม่
*

something better than nothing

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2014, 08:14:14 PM »

กระดกหางงามเลยครับน้าหมีปีนี้ไม่ได้ไปเลยครับ

Monrukdee
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2014, 02:39:14 PM »

นกกางเขนน้ำหลังแดงสวยมากครับ ไม่เคยเห็นนกสวยๆแบบนี้มาก่อนเลย

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 07:42:32 AM »

กระดกหางงามเลยครับน้าหมีปีนี้ไม่ได้ไปเลยครับ

ครับน้าสำราญ  ที่จริงอยากได้ภาพตอนมันลำแพนหางด้วยอ่ะ  อิๆๆ

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 07:46:27 AM »

นกกางเขนน้ำหลังแดงสวยมากครับ ไม่เคยเห็นนกสวยๆแบบนี้มาก่อนเลย

ขอบคุณครับ ที่เข้ามาทักทายกันครับ

คนที่ไม่ได้ถ่ายนก  มักจะมองนกเหมือนๆกันไปหมด  แยกแยะไม่ค่อยออก  แต่พอเริ่มต้นเห็นนกสวยก็เกิดอยากถ่าย  พอถ่ายไปสักพักก็เริ่มมองเห็นนกสวยเพิ่มขึ้นเรื่อย  ตัวโน้นก็สวย พันธุ์นี้ก็สวย  กว่าจะรู้ตัว  ก็ติดถ่ายนกเข้าไปเต็มตัวแล้วครับ   ไปขอเลิก ขออด ที่วัดไหนก็ไม่รับเสียด้วย  เลยติดกันยาว......เลยครับ อิๆ 

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์