เมษายน 20, 2024, 04:28:46 PM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

เรียนถามชื่อนกสองตัวครับ
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

เรียนถามชื่อนกสองตัวครับ
ผู้เขียน ข้อความ
pirom
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:12:18 AM »

ผมดูรวม ๆ มันเป็นนกกระยาง แต่ดูดี ๆ มีปากสีเหลืองกับสีดำ แสดงว่าเป็นคนละชนิดกัน ขอความรู้หน่อยครับ ปากเหลืองชนิดไหน ปากดำชนิดไหน ครับ

ตัวนี้ไม่ทราบชื่อเลยครับ - ขอทราบชื่อภาษากลาง (แถวบ้านผมเขาเรียก "นกหวาดตุกแตน" - คำว่านกหวาดทางใต้ใช้เรียกนกกลุ่มนักล่า เช่นเหยี่ยว มีเหยี่ยวหัวแดงเท่านั้นที่คนใต้เรียกว่า ยิ่ว หรือเหยี่ยว อีกตัวหนึ่งเหยี่ยวรุ้ง จะเรียกว่านกรุ้งเลย นอกนั้น จะเรียกว่านกหวาด...(เช่นนกหวาดหัวจุก หวาดนกเขา เป็นต้น))

ขออภัยที่ถ่ายมาไม่ชัด เพราะไกลและใช้มือถือถ่ายครับ  
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2014, 07:49:04 PM โดย pirom »

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pirom
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:13:17 AM »

ขอถามนอกเรื่องประเด็นหนึ่งครับ คือใส่ภาพที่นี่โดยไม่ต้องฝากนี่ทำไงครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 12:04:03 PM »

ตอบ

1.  ภาพแรกที่ถ่ายมาน่าจะเป็นนกยางโทนใหญ่  ส่วนที่ปากมีสีไม่เหมือนกันเพราะว่า  นกที่มีปากสีดำ เป็นนกที่เข้าสู่ฤดูผสมพันธุ์ครับ

2.  ภาพที่สองเป็นนกอีเสือสีน้ำตาลและดูเหมือนเป็นนกวัยอ่อนที่ยังไม่เต็มวัยด้วยครับ

3.  วิธีลงภาพในเวปโดยไม่ต้องฝาก  ให้มองไปที่หน้าเวปล่างซ้ายมือของเรา  จะมีตัวหนังสือสีน้ำเงิน ข้อความว่า "ตัวเลือกเพิ่ม"  กดเข้าไป เลือกกดที่ "เรียกดู" จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมา ให้เราเลือกเข้าไปในแฟ้มที่เราเก็บภาพ เลือกภาพที่ต้องการลง แล้ว "Open"  ชื่อไฟล์ภาพนั้นก็จะมาปรากฏที่ช่องเลือกดู  พิมพ์ข้อความที่ต้องการเสนอที่ช่องสีน้ำเงินใหญ่ข้างบน  เสร็จแล้วก็กด "ตั้งกระทู้"  ก็เป็นอันจบกันครับ

แต่หากต้องการลงหลายๆภาพในกระทู้เดียวกัน  หลังจากที่ทำการ "Open"ไฟล์ภาพแรกแล้ว  อย่างเพิ่งกด "ตั้งกระทู้"  แต่ใหเกดที่ "แนบไฟล์เพิ่ม"  ก็จะมีช่อง "เรียกดูเพิ่มมาอีก ก็กดที่ช่องเรียกดูที่เพิ่มเข้ามา จะมีหน้าต่างใหม่อีกครั้ง  ก็ทำตามเดิมไปอีก จนกว่าจะลงภาพหมด  (ลงได้ครั้งล่ะไม่เกิน 10 ภาพ  หากมีภาพเกิน 10 ภาพ ต้องกดตั้งกระทู้ส่งภาพไปก่อน แล้วจึงมาตอบกระทู้แล้วลงภาพต่อครับ)  เมื่อเสร็จสิ้นก็กดตั้งทู้ไป

การวางภาพลงในเวปเลย  เรามีข้อแม้ว่า  ภาพที่จะลงต้องมีขนาดกว้างXยาว ไม่เกิน 1000X1000 พิคเซล ความละเอียดที่ไม่ใหญ่กว่า 300 KB นะครับ  เพราะฉะนั้น  หากภาพที่ถ่ายมาจากกล้องโดยส่วนใหญ่นั้น จะมีความละเอียดที่ประมาณ 6-8000 KB  เราจึงต้องทำการย่อขนาดมันลงซะก่อนเอาลงเวปนะครับ  เพราะหากใหญ่เกินขนาดไป ระบบจะไม่ยอมรับครับ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
pirom
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 02:20:30 PM »

ถามต่อนิดนึงครับ ข้อ 2 ทราบได้อย่างไรว่า นกตัวนี้ยังไม่เต็มวัยครับ

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 07:25:04 PM โดย pirom » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 10:12:05 AM »

ถามต่อนิดนึงครับ ข้อ 2 ทราบได้อย่างไรว่า นกตัวนี้ยังไม่เต็มวัยครับ

ดูเอาจากประสพการณ์ของผมเองครับ   เพราะว่า นกอีเสือสีน้ำตาลนั้น  เมื่อโตเต็มวัยแล้ว  สีขนที่สีข้างของนก  ตั้งแต่ใต้ซอกคอลงไปจนถึงตะโพกจะไม่มีลายครับ  แต่ตัวที่ส่งมานี้ ยังมีลายอยู่เลยครับ  ซึ่งมันอาจจะผิดก็ได้ครับ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
pirom
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 07:48:21 PM »

อืมครับ
วันนี้ถ่ายอีกตัวนึง ไปดูภาพก็งง เพราะไม่มีลายเลย แสดงว่าตัวเต็มวัยแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2014, 10:00:24 PM โดย pirom » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2014, 12:27:07 PM »

แนะนำเพิ่มเติมครับ...คุณภิรมย์น่าจะหาซื้อหนังสือ"คู่มือดูนกเมืองไทย"ของคุณหมอบุญส่ง  เลขะกุลสักเล่มครับ..
จะมีองค์ความรู้เกี่ยวกับนกในเมืองไทยที่ควรทราบเยอะมาก...และเมื่อท่านถ่ายได้นกมา...ก็เอามาเทียบสายพันธ์กับหนังสือนั้นได้เลยครับ
เล่มละราวๆหนึ่งพันบาท..หาซื้อได้ตามร้านหนังสือใหญ่ๆครับ

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
pirom
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2014, 09:21:45 PM »

ครับผม สั่งซื้อไปแล้วยังไม่มาครับ

e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 29, 2014, 09:14:17 AM »

ครับผม สั่งซื้อไปแล้วยังไม่มาครับ

แล้วซักวันเราคงจะได้พบกัน...ในป่า...อิๆ

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์