มีนาคม 29, 2024, 04:57:10 AM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

เมียร์แคต ที่เขาดิน
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

เมียร์แคต ที่เขาดิน
ผู้เขียน ข้อความ
ithanee
สมาชิกใหม่
*

24 ชั่วโมงแต่ทำไม ไม่เท่ากันหว่า

« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 07:19:57 PM »

พอดีได้เลนส์มาใหม่ เลยขอไปทดสอบที่เขาดินกะเจ้าตัวเมียร์แคต
ผมเองไปเขาดินมาหลายครั้ง บางทีมันก็ไม่ยอมออกมาโชว์
แต่เมื่อออกมาเมื่อไหร ฝูงชนจะกรูเข้าไปดูมันทันที
ด้วยท่าทางที่น่ารัก ใครเห็นใครหลง เป็นสัตว์เรียกแขกอีกอย่างของเขาดินเลย

ภาพทั้งหมดถ่ายที่  200 F 2.8 คัฟ แนะนำ ติชมกันได้ตามอัธยาศัยเลยคัฟ

* IMG_9931.jpg (182.12 KB, 640x959 - ดู 61 ครั้ง.)

* IMG_9932.jpg (189.57 KB, 640x960 - ดู 62 ครั้ง.)

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เล่นๆแต่เป็นจริง
ithanee
สมาชิกใหม่
*

24 ชั่วโมงแต่ทำไม ไม่เท่ากันหว่า

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 07:21:27 PM »

นอนดีกว่าร้อน ๆๆๆๆๆๆๆ ไม่เล่นแล้ว

* IMG_9942.jpg (198.11 KB, 960x641 - ดู 62 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

PeterW99132
สมาชิกลงทะเบียน
สมาชิกใหม่

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 07:28:17 PM »

นี่ไง แอบไปสุ่มเก็บภาพที่เขาดินมานี่เอง
ตัว 70-200 mm f2.8L IS II  หรือเปล่า ภาพชัดมาก ๆ ครับแจ่มจริง ราคา ตั้ง 66,600 บาท หรือเปล่าครับ

ithanee
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 07:41:06 PM »

นี่ไง แอบไปสุ่มเก็บภาพที่เขาดินมานี่เอง
ตัว 70-200 mm f2.8L IS II  หรือเปล่า ภาพชัดมาก ๆ ครับแจ่มจริง ราคา ตั้ง 66,600 บาท หรือเปล่าครับ

คับตัวที่ท่านกล่าวแหละคัฟแต่เป็นมือสองคัฟ  ผมเอา 24-105 กะ 70-200 f4 ไปเทิร์นคัฟ บวกเงินให้เขาอีก
             น้ำหนักมากตามที่หลายคนบอกคัฟ หนักจิง แต่ผมเห่อของใหม่ 55 ก็ถ่ายต่อเนื่องเป็นชั่วโมง พอไหวคัฟ
             ลองอีกซัก 3 รอบ น่าจะเข้าที่เข้าทางคัฟ เพราะหนักกว่า f4 เยอะ ส่วนตัวเสียดาย f4 เพราะว่ามันพอดีทั้งน้ำหนัก ภาพที่ออกมา
             แต่อยากลองดู อาจเปลี่ยนใจกลับไปหา f4 อีกก็เป็นไปได้ 

FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 09:14:56 PM »

คมกริป ใสเคลียร์เลยครับ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
PeterW99132
สมาชิกลงทะเบียน
สมาชิกใหม่

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 06:19:03 AM »

คับตัวที่ท่านกล่าวแหละคัฟแต่เป็นมือสองคัฟ  ผมเอา 24-105 กะ 70-200 f4 ไปเทิร์นคัฟ บวกเงินให้เขาอีก
             น้ำหนักมากตามที่หลายคนบอกคัฟ หนักจิง แต่ผมเห่อของใหม่ 55 ก็ถ่ายต่อเนื่องเป็นชั่วโมง พอไหวคัฟ
             ลองอีกซัก 3 รอบ น่าจะเข้าที่เข้าทางคัฟ เพราะหนักกว่า f4 เยอะ ส่วนตัวเสียดาย f4 เพราะว่ามันพอดีทั้งน้ำหนัก ภาพที่ออกมา
             แต่อยากลองดู อาจเปลี่ยนใจกลับไปหา f4 อีกก็เป็นไปได้ 

เห็นคุณธานี บอกเรื่องน้ำหนักแล้ว ส่วนตัวผม เคยเอากล้องไปลองที่ร้าน fotofile (แต่ไม่นานนะครับ) ก็ยกได้สบาย ๆ (เคยอ่านในความเห็นของคนอื่นในกระทู้ใน Thaid เค้าบอกว่า แรก ๆ อยากได้ก็บอกว่าไม่หนัก แต่พอถ่ายไปนาน ๆ หรือ เอาจริงจัง ปรากฏว่าเก็บลงตู้กันชื้นกันหมด) ผมก็กลัวว่าจะเป็นอย่างนี้ เลยยังไม่กล้าซื้อ กลัวใจตัวเอง และพอดีตอนนี้ใช้กล้องตัวคูณด้วย พนักงานเค้ายังบอกว่ายังไม่ควรใช้กับ 70-200 น่าจะใช้ 135 ไปก่อน ถ้าขึ้น ff แล้วค่อยว่ากันอีกที ผมก็เลยชะลอไว้ก่อนครับ

ithanee
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 12:14:47 PM »

คมกริป ใสเคลียร์เลยครับ
ขอบคุณคัฟ

ithanee
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2014, 12:25:44 PM »

เห็นคุณธานี บอกเรื่องน้ำหนักแล้ว ส่วนตัวผม เคยเอากล้องไปลองที่ร้าน fotofile (แต่ไม่นานนะครับ) ก็ยกได้สบาย ๆ (เคยอ่านในความเห็นของคนอื่นในกระทู้ใน Thaid เค้าบอกว่า แรก ๆ อยากได้ก็บอกว่าไม่หนัก แต่พอถ่ายไปนาน ๆ หรือ เอาจริงจัง ปรากฏว่าเก็บลงตู้กันชื้นกันหมด) ผมก็กลัวว่าจะเป็นอย่างนี้ เลยยังไม่กล้าซื้อ กลัวใจตัวเอง และพอดีตอนนี้ใช้กล้องตัวคูณด้วย พนักงานเค้ายังบอกว่ายังไม่ควรใช้กับ 70-200 น่าจะใช้ 135 ไปก่อน ถ้าขึ้น ff แล้วค่อยว่ากันอีกที ผมก็เลยชะลอไว้ก่อนครับ

น้ำหนักมันก็เอาเรื่องอยู่คัฟ จากเดิมผมใส่ Hand strip ก็ต้องถอดออกมาใส่สายสะพายตามเดิม ยังไม่รวม กล้อง 5 D และ batt grip
             แต่ตอนใช้งานก็พอไหวอยู่ ปัญหาที่ผมเจอตอนนี้คือ ต้องหากระเป๋าใบใหม่ 55 และเวลาพามันไปไหนต่อไหน ถ้าการใช้งานไม่รีบร้อน รีบเร่ง ก็โออยู่นะ
             ส่วน 135 f 2 ก็แอบสนอยู่เหมือนกันคัฟ แต่หมดเงินแล้ว คงได้ใช้ 50 f 1.4 ไปก่อน ตอนนี้คงต้องลองไปเรื่อยๆคับ อาจกลับไปคบกับเจ้า f4 ตัวเดิมก็ได้

DarkCamera
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 02:18:50 PM »

หลังละลาย จุดที่โฟกัสคม ชัด ใส เลยฮะ แจ่มๆๆ

แวะไปทักทายกันได้นะฮะ
https://www.facebook.com/darkcamera
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:54:58 AM »

สวยใสครับ..

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์