มีนาคม 29, 2024, 06:41:14 AM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

Anniversary 4 th SPC Party & Photographer
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

Anniversary 4 th SPC Party & Photographer
ผู้เขียน ข้อความ
aektaklom
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 07:09:32 PM »

""Anniversary 4 th SPC Party & Photographer""
งานนี้ก็ผ่านไปนานมากแล้วนะครับ พอดีผม(Aek Taklom1985)ไม่ค่อยมีเวลาอ่ะ ฮะ วันนี้มีเวลาว่างๆ
ก็ของนำรูปภาพ"ศิลปินน้ำตาลปั้น"มาลงซัก ๙ ใบนะฮะ ก่อนอื่นเลยผมขอบอกว่า นะงานวันนั้นผมมีความสุขมากๆ
ได้เจอ เพื่อนใหม่ ๆ ที่มีใจรักการถ่ายภาพด้วยกัน ผมไม่ขอเอ๋ยชื่อเเล้วกันนะครับ เพราะบางคนผมยังจำชื่อ
ไม่ได้เลยกลัวว่าพูดไปแล้วไม่ครบไม่ถูกจะเสียมาราญาติ บ้านหลังนี้ให้ความรู้กับผมมาก ขอบอกว่ามากจริงๆนะครับ
และผมสัญญาว่าผมจะตอบเเทนบ้านหลังนี้ให้ สุดความสามารถ ของผมเท่าที่ผมจะทำได้ครับ...
*****ฟังผมแพ่มมาเยอะเเล้ว มาเข้าเรื่องกันดีกว่า ฮะ
***น้ำตาลปั้นเป็น ขนมโบราณ แต่ในปัจจุบัน..ถ้าหากพูดถึง “น้ำตาลปั้น” ผมเชื่อว่าเด็กๆรุ่นใหม่อาจไม่รู้จัก..หรืออาจจะไม่เคยเห็นเลยก็เป็นได้..แม้หากเคยเห็น..แต่ก็อาจไม่เคยได้ลิ้มรส..เพราะสีสันอันสวยสด..จากน้ำตาลปั้น..ทำให้ผู้ปกครองในสมัยนี้ไม่กล้าซื้อให้ลูกหลาน..ได้ลองชิม..เนื่องจากกลัวว่าความหวานของน้ำตาลจะทำให้เกิดความอ้วน..ทำให้เกิดฟันผุและพิษภัยที่อาจจะปนเปื้อนมากับสีผสมอาหารที่ไม่ได้มาตราฐาน..และยังหาซื้อยากอีกด้วย.........

* 6.jpg (298.4 KB, 770x512 - ดู 86 ครั้ง.)

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aektaklom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 07:13:12 PM »

น้ำตาลปั้น..ทำมาจากน้ำตาลทรายเคี่ยวผสมแบะแซ..ใส่สีผสมอาหาร...ปั้นขึ้นรูปด้วยมือเป็นตัวสัตว์..ผลไม้...ตัวการ์ตูนต่างๆมากมาย...บ้างก็ใช้กดจากแม่พิมพ์รูปต่างๆมีทั้งแบบเป่าลมและไม่เป่าลม

* 3.jpg (273.71 KB, 500x752 - ดู 85 ครั้ง.)

* 5.jpg (297.99 KB, 800x532 - ดู 84 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aektaklom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 07:16:29 PM »

กรรมวิธีในการทำขนมน้ำตาลปั้นอาจเริ่มง่ายๆจากนำน้ำตาลทราย ½ กิโลกรัม..แบะแซ 3 กิโลกรัม..น้ำ 1 แก้ว..ใส่หม้อหรือกะทะเคี่ยวด้วยไฟแรง..พอเดือด..ให้เบาไฟลง..จากนั้นตั้งไฟไว้ให้เดือดจนข้นอีก ½ ชั่วโมง..จากนั้นเทออกใส่ภาชนะที่ถูกแบ่งเป็นช่องๆ..ใส่สีผสมอาหารลงไปช่องละสี..คลุกเคล้าให้สีเข้ากัน..เพียงเท่านี้เราก็จะได้น้ำตาลปั้นสีต่างๆตามที่ต้องการ...........

* 4.jpg (295.89 KB, 750x499 - ดู 84 ครั้ง.)

* 9.jpg (245.34 KB, 750x498 - ดู 91 ครั้ง.)
aektaklom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 07:21:17 PM »

เมื่อน้ำตาลปั้น..มีอุณหภูมิเย็นลงก็จะแข็งตัว..ไม่สามารถนำมาปั้น...อะไรได้.....ดังนั้นเวลาจะใช้งานจึงต้องนำมาอังไฟให้อุ่น..น้ำตาลปั้นก็จะนิ่ม..อ่อนตัว..สามารถปั้นขึ้นรูป..เป็นตัวอะไรก็ได้...........

* 2.jpg (272.51 KB, 740x492 - ดู 86 ครั้ง.)

* 8.jpg (290.04 KB, 560x843 - ดู 90 ครั้ง.)
aektaklom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 07:26:58 PM »

ณ วันนี้..ขนมโบราณ..น้ำตาลปั้น.....นับวันจะหายากขึ้นทุกที..มีหลายครอบครัวที่ได้อนุรักษ์ขนมเหล่านี้เอาไว้....แต่บางครอบครัวก็จำต้องเลิกกิจการ..ปิดฉากลง....เพราะเมื่อส่งลูกไปเรียนหนังสือ..พอเรียนจบ..พวกเขาก็หันไปทำงานประกอบอาชีพที่มีเกียรติมากกว่า..มีรายได้มากกว่า...ตามที่ตัวเองไปศึกษาร่ำเรียนมา.................
***รากันไปด้วยภาพนี้นะครับ แนะนะติชมกันได้นะครับเพื่อจะได้นำไปฝึกฝนพัฒนาฝีมือของผมต่อไป
***ขอบคุณที่ทนอ่านเเละดูภาพของผมจนจบนะครับ (และสุดท้ายขอขอบคุณ www.spc2010.net)บ้านหลังที่สองของผม
***ขอบคุณมากครับ(Aek Taklom1985)

* 1.jpg (275.62 KB, 750x499 - ดู 88 ครั้ง.)
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 08:49:26 PM »

เล่าเรื่องได้ดีมากครับ น้าเอก

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
chit_50
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 08:13:09 AM »

...แจ่มครับ...
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 09:02:45 AM »

ขอบคุณ..ที่เอาความรุ้เรื่องน้ำตาลปั้นมาฝากกันนะครับ..แบะแซนี่มันเป็นยังไงผมยังไม่เคยเห็นเลย..

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
sereynut
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 09:12:16 AM »

คาสิโนออนไลน์ ในรูปแบบใหม่ล่าสุดจาก ปอยเปต คาสิโน รีสอร์ท ได้ที่นี่ royal1688

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์