เมษายน 29, 2024, 11:18:55 AM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

ปากเซ
หน้า: « 1 2   ลงล่าง
  พิมพ์  

ปากเซ
ผู้เขียน ข้อความ
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 04:34:13 PM »

เอามาลงให้ชมอีกสักใบครับ

ชื่อภาพ  "ห้องหอ รอวิวาห์"

ห่างจากเมืองปากเซไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือราว 45 ก.ม.  มีน้ำตกขนาดกลางที่สวยงามมากแห่ง  มีชื่อภาษาลาวว่า น้ำตกผาส้วม   หากเราฟังเป็นภาษาไทย  คงรู้สึกว่าไม่ค่อยระลื่นหูเท่าไรนัก   แต่หากเราจะรู้ว่า ในภาษาไทยแล้ว  เค้าหมายถึงห้องหอสำหรับเจ้าบ่าว-เจ้าสาว  ความรู้สึกเราจะเปลี่ยนไปทันทีครับ 

* FRW_8903.JPG (295.19 KB, 1000x792 - ดู 63 ครั้ง.)

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
นิดหน่อย
คณะกรรมการชมรม
สมาชิกระดับเทพ

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 07:44:40 PM »

สำหรับผมผมชอบวิถีชลบทกับบรรยากาศยามเช้าเพราะเราไม่ค่อยได้เห็นตามบ้านเราครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

...คำว่าพอก็เพียงพอ  เพียงนี้ก็พอดังนั้นเอง คนเราถ้าพอใจในความต้องการ  ก็มีความโลภน้อย

เมื่อมีความโลภน้อย  ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย  กับทุกประเทศ
มีความคิด-อันนี้ไม่ใช่เศรษฐกิจ-มีความคิดว่าทำอะไรต้องพอเพียง
หมายความว่า  พอประมาณ  ไม่สุดโต่ง  ไม่โลภอย่างมาก  คนเราก็อยู่เป็นสุข...
warwick
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2014, 07:17:01 AM »

สวยทุกใบเลยครับ    แบบนี้ยอมไม่ได้แล้ว
aektaklom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 10:59:24 AM »

เย็นวันที่ 28 ธ.ค. 56  ผมและคณะออกเดินทางจากบ้านเวลา 19.00น.  แม้จะเดาได้ว่ารถอาจจติดมากมาย  แต่ทำอย่างไรได้  วันหยุดก็มีเพียงแค่นั้น
เรายอมอ้อมเส้นทางไปทางสระแก้ว เพราะคิดว่ามันน่าจะรถน้อยที่สุด  แต่....  คาดผิดถนัดครับ  รถของเราเริ่มติดตั้งแต่ อ.วัฒนานคร ไปจนยันบุรีรัมย์  กำหนดการว่าเราจะถึงด่านช่องเม็คเวลา 8.00น.ของวันใหม่  แต่เราฝ่าฟันรถติดไปถึงเอาเวลาบ่าย 16.00น.เข้าไปแล้ว  เมื่อข้ามพิธีการข้ามแดนได้ โปรแกรมการท่องเที่ยวของวันนี้ก็ไม่เหลือแล้วครับ

สะพาน ลาว - ญี่ปุ่น ที่เมืองปากเซ

ลองทายกันดูนะครับว่า  ภาพนี้ถ่ายเวลาเท่าไรครับ
  ผมขอเดานะครับ(น้าหมี) 6.00น.(เย็น)ครับ 
ขอถามนิดนะครับ(น้าหมี)
1.ปรับค่า..f/number เท่าไหร่ครับ
2.ตั้งค่า.. Speed Shutter เท่าไหร่ครับ
(ขอบคุณมากครับน้าหมี รูปถ่ายสวยมากครับ)
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:55:05 AM »

เย็นวันที่ 28 ธ.ค. 56  ผมและคณะออกเดินทางจากบ้านเวลา 19.00น.  แม้จะเดาได้ว่ารถอาจจติดมากมาย  แต่ทำอย่างไรได้  วันหยุดก็มีเพียงแค่นั้น
เรายอมอ้อมเส้นทางไปทางสระแก้ว เพราะคิดว่ามันน่าจะรถน้อยที่สุด  แต่....  คาดผิดถนัดครับ  รถของเราเริ่มติดตั้งแต่ อ.วัฒนานคร ไปจนยันบุรีรัมย์  กำหนดการว่าเราจะถึงด่านช่องเม็คเวลา 8.00น.ของวันใหม่  แต่เราฝ่าฟันรถติดไปถึงเอาเวลาบ่าย 16.00น.เข้าไปแล้ว  เมื่อข้ามพิธีการข้ามแดนได้ โปรแกรมการท่องเที่ยวของวันนี้ก็ไม่เหลือแล้วครับ

สะพาน ลาว - ญี่ปุ่น ที่เมืองปากเซ

ลองทายกันดูนะครับว่า  ภาพนี้ถ่ายเวลาเท่าไรครับ
  ผมขอเดานะครับ(น้าหมี) 6.00น.(เย็น)ครับ 
ขอถามนิดนะครับ(น้าหมี)
1.ปรับค่า..f/number เท่าไหร่ครับ
2.ตั้งค่า.. Speed Shutter เท่าไหร่ครับ
(ขอบคุณมากครับน้าหมี รูปถ่ายสวยมากครับ)

มาเฉลยว่าภาพนี้ถ่ายเวลาเท่าไร

ข้อมูลภาพ
5 วินานที   F22  iso 100  ตั้งลดค่าแสง -0.67EV ถ่ายที่ 60mm   เวลา 17.40น. ครับ  จากนั้นก็มีทำในขบวนการ PS

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2014, 03:03:08 PM »

ชื่อภาพ  "รองเท้านารี"

เป็นกล้วยไม้ที่ผมไม่ทราบว่าใครเป็นคนตั้งชื่อ   แต่... มันใช่เลยครับ

* FRW_8971.JPG (287.53 KB, 676x1000 - ดู 35 ครั้ง.)

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2014, 11:26:57 AM »

ชื่อภาพ  "ตาดเยือง"

น้ำตกในปากเซที่สวยงามมากแห่งหนึ่ง  เสียดายไปไม่ถูกเวลา  หากเข้าไปเช้าๆน่าจะถ่ายได้สวยกว่านี้

* FRW_8933.JPG (295.39 KB, 675x1000 - ดู 30 ครั้ง.)

หน้า: « 1 2   ขึ้นบน
  พิมพ์