เมษายน 20, 2024, 07:34:58 AM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

เทคนิคการถ่ายพลุ
หน้า: « 1 2   ลงล่าง
  พิมพ์  

เทคนิคการถ่ายพลุ
ผู้เขียน ข้อความ
๐นายสันดาน๐
รักง่าย หน่ายเนิบๆ
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

เราจะไปด้วยกันที่ขอบฟ้า

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:17:44 AM »

ขออณุญาตแชร์นะครับ

เรามาดูตัวอย่างภาพที่ไมไ่ด้ทำตามที่น้าหมีแนะนำกันบ้างนะครับ เช่นภาพนี้

จากภาพจะเห็นได้ว่า 1.เบลอมาก 2. แสงแฟร์เข้ามาเยอะเกินไป 3.มีสิ่งรบกวนในภาพเข้ามา(ด้านซ้ายบน)

ภาพนี้ไม่ได้เกิดจากการไม่ได้วางแผนนะครับ เพราะผมไปเลือกมุมตั้งแต่ 4 โมงเย็นและพลุก็จุด 4 ทุ่ม แต่ที่พลาดคือ การประสานงานที่ดีครับ เจ้าหน้าที่ไม่ได้แจ้งว่เปลี่ยนเวลาจุดเร็วขึ้น 15 นาที
เพราะตอนที่พลุจุด ผมกำลังถ่ายภาพกิจกรรมด้านอื่นอยู่ ซึ่งห่างจากจุดที่ผมเซ็ทไว้ 400 เมตร จากภาพนี้ผมแนบกล้องติดกับเสาหินพยายามประคองให้แน่นที่สุดแต่ทว่า เสาเป็นเสาหินแกะสลัก พื้นผิวไม่เรียบ จึงได้มาอย่างที่เห็น  และก็ได้เสาติดมาในภาพคือด้านซ้ายบน ส่วนแสงแฟร์ที่ได้คือไฟส่องสว่างทางเดินครับ 

สุดท้ายที่อยากเอามาแชร์คือ นอกจากการวางแผนที่ดีแล้ว การประสานงานกับเจ้าหน้าที่หรือผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้องกับงานนั้นก็มีส่วนสำคัญมากนะครับ รู้เขารู้เราถ่ายร้อยครั้ง งามร้อยครั้งครับ

แล้วจะเอามาแบ่งปันกันอีกครับ ขอบคุณน้าหมีที่นำทริกและทริปดีๆมาแบ่งปันครับ

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

๐นายสันดาน๐
รักง่าย หน่ายเนิบๆ
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

เราจะไปด้วยกันที่ขอบฟ้า

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:29:55 AM »

ขอต่อเนื่องเลยละกันครับ  ภาพนี้เป็นมุมคล้ายๆกัลภาพที่แล้วแต่ครั้งนี้เตรียมตัว ประสานงานมาเต็มที่ พอคุมกล้องได้แล้วอีกอย่างที่คุมไม่ได้คือ .....

"แขก VIP" เพราะรถที่เห็นในภาพตั้งนานไม่มีมาจอดเพราะผมขอไว้ แต่พอจุดพลุพี่ท่านก็มา.....    เอาวะดีกว่าไมไ่ด้ภาพ

ถือเป็นการแก้ตัวจากครั้งก่อน ครับ ยังงัยก็ฝากไว้เป็นข้อมูลละกันครับ สำหรับประสพการณ์ของผม

อ้อเกือบลืม ภาพนี้ก็แก้ปัญฆาเฉพาะหน้าอีกครับ กล้อง 2 ตัว แต่ขาตั้งอันเดียว เลยวางกล้องไว้กับพื้นแล้วพิงเสาหิน(ต้นเดิม) ใช้สายลั่นที่ผมทำเองเลยถ่ายไปพร้อมกับกล้องอีกตัวที่ห่างไปประมาณเกือบ 2 เมตร(สายลั่นผมยาว 1.7 เมตร)   คิดเร็วทำเร็วตัดสินใจเร็ว ก็จะได้ภาพดั่งใจครับ

ภาพนี้ตั้งบนขาตั้งใช้โหมด 2 วิ ไม่ได้ใช้สายลั่นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 10:17:24 AM »

ขอบคุณความรู้เสริมจากน้าโน๊ตด้วยครับ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
aektaklom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 08:08:43 PM »

ขอบคุณน้า หมีกับทริกดีและเทคนิดดีคับได้ความรู้มากคับ
สวัดดีน้าโน๊ตด้วยคับสำหรับเทนิดดีคับ ผมชื่อเอกคับสมาชิคใหม่คับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ไม่เท่าได้ไปลงสนามจริงคับ มีไปถ่ายพุที่ไหนบอกด้วยนะคับ ขอบคุณน้าทั้ง2คนมากคับ
นิดหน่อย
คณะกรรมการชมรม
สมาชิกระดับเทพ

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 07:48:35 PM »

ขอบคุณหน้าหมี กับน้าโน้ตครับสำหรับความรู้ดีๆครับ

...คำว่าพอก็เพียงพอ  เพียงนี้ก็พอดังนั้นเอง คนเราถ้าพอใจในความต้องการ  ก็มีความโลภน้อย

เมื่อมีความโลภน้อย  ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย  กับทุกประเทศ
มีความคิด-อันนี้ไม่ใช่เศรษฐกิจ-มีความคิดว่าทำอะไรต้องพอเพียง
หมายความว่า  พอประมาณ  ไม่สุดโต่ง  ไม่โลภอย่างมาก  คนเราก็อยู่เป็นสุข...
Moothong
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 10:11:36 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่น้าๆนำมาแนะนำครับผม

หน้า: « 1 2   ขึ้นบน
  พิมพ์