เมษายน 27, 2024, 04:25:55 PM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

แก้สีเพี้ยน
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

แก้สีเพี้ยน
ผู้เขียน ข้อความ
Indear
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 02:19:08 PM »

ว่างอีกแล้วครับวันนี้ ลูกค้าหายปายไหนหมด วันนี้เลยนำวิธีแก้สติเพี้ยน...เย้ยย แก้สีเพี้ยนมาฝากครับ..อิอิ

มีอยู่ด้วยกันหลายวิธีครับ แต่วันนี้ขอเอามาแนะนำกันสัก2วิธี เพราะเห็นว่ามันง่ายดีครับ แบบอื่นผมทำไม่เป็นอะ...

เริ่มกันเลยนะครับ  วิธีที่ 1

เปิดโปรแกรมPhotoshop แล้วก็เปิดรูปที่ต้องการแก้สีขึ้นมา แล้วก็ไปที่ Image > Adjustments > Photo Filter 

จะขึ้นหน้าต่าง Photo Filter มา ให้เราเลือกที่ Filter ก่อน แล้วก็ลองกดตรงลูกศรที่สองดู จะเห็นFilterแบบต่างๆขึ้นมาให้เราเลือกใช้งาน

จะเลือกFilterแบบไหนก็แล้วแต่ครับ ลองดูให้มันเหมาะสมกับภาพที่สีเพี้ยนของเราก็พอ [ ตัวอย่างที่ผมทำ ผมเลือกใช้Cooling Filter (80) ]

ให้สังเกตุตรง Density: เราสามารถปรับค่าได้อีกตามความต้องการ ลองปรับดูครับ [ ตัวอย่างที่ผมทำ ผมเลือกที่30% ]

ภาพต้นฉบับ

อันนี้เป็นภาพหลังจากใส่ Filterที่ว่าแล้ว

วิธีที่1นี้ยังมีอีกนิดนึงครับ ถ้าสังเกตดีดีที่Photo Filter จะยังมีตัวเลือก Color ให้เราเลือกอีก
 สำหรับตัวเลือกColorนี้จะเป็นการเลือกโทนสีมาแก้เองแบบอิสระ สามารถเลือกได้ตามใจเราเลยครับ ลองคลิกที่ลูกศรชี้ดูครับ

จะขึ้นหน้าด่าง Select filter color มา คราวนี้จะเลือกโทนสีอะไรมาแก้ภาพของเรา ก็ตามความเหมาะสมเลยครับ

จบแว้ววววครับ วิธีที่ 1

ต่อไปเป็นวิธีที่ 2 ก็ไม่ยากเหมือนกัน เริ่มกันเลยครับ เปิดโปแกรมPhotoshop แล้วก็เปิดภาพที่ต้องการแก้สีเพี้ยนขึ้นมาครับ
 แล้วไปที่  Image > Adjustments > Match Color

จะขึ้นหน้าต่าง Match Color มา
 ให้เราติ๊กถูกที่ Neutralize ก่อนเลย  แล้วลองสังเกตุภาพของเรา จะมีการแก้สีให้แล้ว
 ถ้ายังไม่พอใจลองปรับค่าต่างๆดูครับ มีให้เราปรับแต่งอีก3ตัวเลือก Luminance , Color Intensity , Fade
 พอใจแล้วก็กด OK

จบวิธีที่ 2 แว้วววววจ้า...เพื่อนๆลองเอาไปเล่นกันดูครับ

ปล.ทั้งหมดไม่ใช้วิธีที่ดีที่สุดนะครับ เป็นแค่แนวทางหนึ่งเท่านั้น ลองนำไปประยุกต์ใช้กันดูจ้า ขอบคุณครับ

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 03:21:35 PM »

แม่จ้าวโว้ย.....อย่างนี้เราก็แก้ขาวให้เป็นดำได้สินะ...แจ๋วๆ..ขอบคุณน้าเดียร์ครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
keeseek
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 09:28:19 AM »

สุดยอดจริงๆ ขอนำไปใช้บ้างนะครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์