เมษายน 24, 2024, 04:04:29 AM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

เทคนิคการถ่ายภาพในสถานที่มีคนพลุกพล่าน
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

เทคนิคการถ่ายภาพในสถานที่มีคนพลุกพล่าน
ผู้เขียน ข้อความ
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2013, 01:00:20 PM »

เคยไหม ที่เวลาที่เราจะถ่ายภาพสถานที่ท่องเที่ยว แล้วเจอปัญหานักท่องเที่ยวเข้ามาอยู่ในเฟรมตลอดเวลา ทำให้ไม่ได้ภาพที่ถูกใจ บางท่านอาจใช้วิธีออกปากไล่คน ซึ่งอาจมีอารมณ์สวนกลับ หรือหากเป็นต่างประเทศ เราก็พูดกะเค้าไม่รู้เรื่อง และหากมีนักท่องเที่ยวมากๆ เราก็คงไปไล่เค้าได้ไม่หมดแน่ๆ และอีกอย่าง มันเป็นสิทธิของเค้าด้วย

เทคนิคการถ่ายภาพในสถานที่ท่องเที่ยวที่มีคนพลุกพล่านให้เป็นภาพที่ดูเหมือนไม่มีคนหรือคนน้อย
หลักๆแล้วผมจะใช้อยู่ 2 วิธีครับ คือ

1. ในสถานการณ์ที่มีแสงน้อย เช่นภาพตัวอย่าง ผมจะใช้ขาตั้งกล้องและใช้ ISO ต่ำๆ และค่า F สูงๆ เพื่อให้สามารถใช้สปรีสชัตเตอร์นานๆ ยาวๆ โดยกดชัตเตอร์ผ่านสายลั่นไก ตั้งกล้องแล้วเล็ง จัดองค์ประกอบภาพเสร็จแล้วก็กดแช่ การใช้ชัตเตอร์ยาวๆ เช่น 1 นาที เป็นต้น จะทำให้คนที่เดินผ่านหน้ากล้องไปแทบจะไม่ติดเป็นภาพ ฉะนั้นเราจึงได้ภาพที่เหมือนไม่มีคนอยู่ในภาพ เพราะคนที่เดินผ่านหน้ากล้องไปเคลื่อนไหวเร็วเกินกว่าที่กล้องจะจับภาพได้ แต่หากคนเดินนั้นหยุดนิ่งอยู่กับที่ ก็ต้องถ่ายใหม่ครับ หรือถ่ายอีกหนึ่งภาพ หลังจากที่คนนั้นเดินออกจากตำแหน่งเดิมออกไป  แล้วนำภาพทั้งสองมาทำตามกรรมวิธีตามข้อ 2. ครับ

2. หากสถานการณ์เป็นเวลาที่มีแสงมาก ไม่สามารถทำอย่างในข้อแรกได้ ผมจะใช้วิธีการตั้งกล้องบนขาตั้งที่นิ่ง เล็งและจัดองค์ประกอบให้ภาพ จากนั้นก็กดชัตเตอร์ และคอยจังหวะที่คนเดินเปลี่ยนตำแหน่งใหม่ เราก็กดชัตเตอร์อีกครั้ง เมื่อคนเดินเปลี่ยนตำแหน่งอีก เราก็กดใหม่อีก ทำอย่างนี้ไปจนกว่าเราคิดว่า น่าจะครอบคลุมพื้นที่ว่างได้ทั้งหมด จากนั้น นำภาพทั้งหมดเหล่านั้นมาทำการซ้อนเลเย่อร์บนคอมฯอีกที พยายามดึงส่วนที่ว่างในแต่ล่ะภาพให้ขึ้นมาทับซ้อนเพื่อกลบภาพนักท่องเที่ยวออกไป เท่านี้เราก็จะได้ภาพที่ไม่มีนักท่องเที่ยวเข้ามาเกะกะสายตาอีกต่อไปครับ

* IMG_8627.jpg (185.94 KB, 888x601 - ดู 595 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2014, 12:00:14 PM โดย FRW »

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
aektaklom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 07:47:05 PM »

เคยไหม ที่เวลาที่เราจะถ่ายภาพสถานที่ท่องเที่ยว แล้วเจอปัญหานักท่องเที่ยวเข้ามาอยู่ในเฟรมตลอดเวลา ทำให้ไม่ได้ภาพที่ถูกใจ บางท่านอาจใช้วิธีออกปากไล่คน ซึ่งอาจมีอารมณ์สวนกลับ หรือหากเป็นต่างประเทศ เราก็พูดกะเค้าไม่รู้เรื่อง และหากมีนักท่องเที่ยวมากๆ เราก็คงไปไล่เค้าได้ไม่หมดแน่ๆ และอีกอย่าง มันเป็นสิทธิของเค้าด้วย

เทคนิคการถ่ายภาพในสถานที่ท่องเที่ยวที่มีคนพลุกพล่านให้เป็นภาพที่ดูเหมือนไม่มีคนหรือคนน้อย
หลักๆแล้วผมจะใช้อยู่ 2 วิธีครับ คือ

1. ในสถานการณ์ที่มีแสงน้อย เช่นภาพตัวอย่าง ผมจะใช้ขาตั้งกล้องและใช้ ISO ต่ำๆ และค่า F สูงๆ เพื่อให้สามารถใช้สปรีสชัตเตอร์นานๆ ยาวๆ โดยกดชัตเตอร์ผ่านสายลั่นไก ตั้งกล้องแล้วเล็ง จัดองค์ประกอบภาพเสร็จแล้วก็กดแช่ การใช้ชัตเตอร์ยาวๆ เช่น 1 นาที เป็นต้น จะทำให้คนที่เดินผ่านหน้ากล้องไปแทบจะไม่ติดเป็นภาพ ฉะนั้นเราจึงได้ภาพที่เหมือนไม่มีคนอยู่ในภาพ เพราะคนที่เดินผ่านหน้ากล้องไปเคลื่อนไหวเร็วเกินกว่าที่กล้องจะจับภาพได้ แต่หากคนเดินนั้นหยุดนิ่งอยู่กับที่ ก็ต้องถ่ายใหม่ครับ

2. หากสถานการณ์เป็นเวลาที่มีแสงมาก ไม่สามารถทำอย่างในข้อแรกได้ ผมจะใช้วิธีการตั้งกล้องบนขาตั้งที่นิ่ง เล็งและจัดองค์ประกอบให้ภาพ จากนั้นก็กดชัตเตอร์ และคอยจังหวะที่คนเดินเปลี่ยนตำแหน่งใหม่ เราก็กดชัตเตอร์อีกครั้ง เมื่อคนเดินเปลี่ยนตำแหน่งอีก เราก็กดใหม่อีก ทำอย่างนี้ไปจนกว่าเราคิดว่า น่าจะครอบคลุมพื้นที่ว่างได้ทั้งหมด จากนั้น นำภาพทั้งหมดเหล่านั้นมาทำการซ้อนเลเย่อร์บนคอมฯอีกที พยายามดึงส่วนที่ว่างในแต่ล่ะภาพให้ขึ้นมาทับซ้อนเพื่อกลบภาพนักท่องเที่ยวออกไป เท่านี้เราก็จะได้ภาพที่ไม่มีนักท่องเที่ยวเข้ามาเกะกะสายตาอีกต่อไปครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีครับ น้าหมี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นิดหน่อย
คณะกรรมการชมรม
สมาชิกระดับเทพ

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2013, 08:33:14 PM »

ขอบคุณน้าหมีสำหรับเทคนิคดีๆครับ

...คำว่าพอก็เพียงพอ  เพียงนี้ก็พอดังนั้นเอง คนเราถ้าพอใจในความต้องการ  ก็มีความโลภน้อย

เมื่อมีความโลภน้อย  ก็เบียดเบียนคนอื่นน้อย  กับทุกประเทศ
มีความคิด-อันนี้ไม่ใช่เศรษฐกิจ-มีความคิดว่าทำอะไรต้องพอเพียง
หมายความว่า  พอประมาณ  ไม่สุดโต่ง  ไม่โลภอย่างมาก  คนเราก็อยู่เป็นสุข...
khachonboon
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 08:36:29 PM »

อธิบายได้ง่ายและเข้าใจได้ง่ายชอบมากครับ

จากแขมครับมือใหม่ครับผม

FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 07:02:42 AM »

อธิบายได้ง่ายและเข้าใจได้ง่ายชอบมากครับ

จากแขมครับมือใหม่ครับผม

ยินดีต้อนรับครับ   มีอะไรดีๆก็มาแบ่งปันกันนะครับ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์