เมษายน 23, 2024, 05:39:04 PM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

เทคนิค การถ่ายภาพมาโคร ดอกไม้ในหยดน้ำ
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

เทคนิค การถ่ายภาพมาโคร ดอกไม้ในหยดน้ำ
ผู้เขียน ข้อความ
๐นายสันดาน๐
รักง่าย หน่ายเนิบๆ
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

เราจะไปด้วยกันที่ขอบฟ้า

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 10:55:55 AM »

มี ทริคของเล่นสนุกๆมาฝากสมาชิกอีกแล้ว คนที่ชอบถ่ายภาพมาโคร หลายคนคงเคยถ่ายภาพหยดน้ำใสๆวิ้งๆมากันบ้างแล้ว แต่ผมขอนำเสนอไอเดียใหม่ๆ แทนที่จะเห็นแค่หยดน้ำใสๆ คราวนี้จับวัตถุสวยๆแปลกๆ เข้าไปอยู่ในหยดน้ำด้วย ลองดูนะครับว่าผมทำยังไง

1. การทำหยดน้ำ เมื่อก่อนผมใช้ฟ้อกกี้ฉีด แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นการใช้หลอดหยดแทน วิธีนี้จะได้หยดน้ำที่เม็ดโตสวย และไม่มีฟองอากาศด้วย

2. แสงที่จะทำให้หยดน้ำใสได้ ต้องเป็นแสงแดดที่จัดพอสมควร และควรเป็นการมองหยดน้ำแบบกึ่งย้อนแสง กึ่งแสงข้าง ทำไมถึงเป็นเช่นนี้ เดี๋ยวบอกในข้อต่อไป

3. การนำวัตถุไปไว้หลังหยดน้ำ  ปกติ ผมจะใช้สิ่งของที่ไม่ใหญ่เกินไปนัก เพราะจะเกิดปัญหาเรื่องการโฟกัส ควรอยู่ในระยะประมาณ 30-40 ซม. จะเห็นผลที่สุด วัตถุจะสว่างหรือมืดขึ้นอยู่กับทิศทางแสง จึงแนะนำให้ถ่ายตามสภาพแสงในข้อ 2 ถ้าเป็นการย้อนแสงตรงๆ วัตถุจะมืดและภาพออกมาไม่สวยครับ

4.วัตถุที่สะท้อนในหยดน้ำเป็นภาพกลับหัวนะครับ อย่าลืมจับตีลังกาด้วย

5.ขาตั้งกล้องเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับภาพแบบนี้ ที่ว่าสำคัญเพราะภาพแบบนี้ขยับนิดเดียวก็หลุดโฟกัสแล้ว

6.การโฟกัส แนะนำให้ใช้ manual focus หมุนแหวนโฟกัสให้วัตถุในหยดน้ำชัดที่สุด อย่างอื่นไม่ต้องสนใจ

7. การตั้งค่ากล้อง ผมใช้รูรับแสง 5.6 กับระยะห่างจากวัตถุประมาณ 30 ซม. ระยะนี้จะได้ภาพที่เอ๊าท์สวยพอควร จะตั้งโหมดออโต้สปีดชัตเตอร์  (Av หรือ A) ก็ได้

8.ข้อสำคัญที่สุดคือ ก่อนที่จะมองผ่าน view finder ให้มองด้วยตาเปล่าก่อนว่า เห็นวัตถุในหยดน้ำชัดเจนได้แค่ใหน ถ้าตามองเห็นชัด รับประกันว่าถ่ายออกมาก็ชัดแน่นอน

ธเนศ.. ตะลอนวันหยุด

ขอบคุณข้อมูลดีดีจาก http://tthanes.multiply.com/journal/item/4

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ikissred
สมาชิกใหม่
*

จินตนาการ สําคัญกว่าความรู้จริงเหรอ!

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 11:29:45 AM »

แอบมาเก็บคาวมรู้ก่อนใคร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
~plateen~
ผู้ตรวจการณ์ชมรม
สมาชิกใหม่

เส้น แสง สร้าง สี สรร

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:29:30 PM »

Whatever will be, will beThe future’s not ours to seeWhat will be, will be
chart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:39:46 PM »

ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆครับโน๊ต
Pattaxoxo
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2019, 08:50:46 AM »

เป็นเทคนิคที่ดีมากครับเมื่อก่อนสงสัยเขาถ่ายกันอย่างไร แต่พอมาอ่านก็ได้ความรู้เพิ่มเยอะต้องไปทำตามแล้วครับ ยังไงจะเอาผลงานมาให้ชมนะครับ
Gclub มือถือ
Ruby888

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์