มีนาคม 29, 2024, 06:08:41 PM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

อดีตรำลึก@วัดช้างไห้..
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

อดีตรำลึก@วัดช้างไห้..
ผู้เขียน ข้อความ
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 02:08:28 PM »

..รูปชุดอดีตรำลึกต่อไปนี้ผมไม่สามารถระบุถึงวันเดือนปีที่ถ่ายแล้วนะครับ...เพราะฟลิ์มมันไม่มีบันทึกมาให้..(กระทู้ก่อนหน้านี้อาศัยรายละเอียดจากกูเกิ้ล..ที่บันทึกการเกิดสุริยคราสเอาไว้)
ชุดนี้ก็ได้เพียงคาดเดาว่าน่าจะราวปี 2535-2536  เพราะตอนนั้นผมยังไม่ได้สอบวีอาร์..ส่วนท่านประธานเป็นวีอาร์แล้ว..
..จำได้อย่างเลือนลางเพียงว่าเราสองคนเดินทางท่องเที่ยวลงใต้มาถึงวัดช้างไห้/ตำบลควนโนรี/อำเภอโคกโพธิ์/จังหวัดปัตตานี..ด้วยจุดประสงค์บางอย่างซึ่งจะแจ้งให้ทราบต่อไป..
แรกที่เห็นภาพนี้ผมก็ยังจำไม่ได้ว่าคือวัดที่ไหนครับ..ด้วยความเนิ่นนานเกือบสามสิบปี..

* 940A2889.jpg (390.84 KB, 900x600 - ดู 25 ครั้ง.)

* 940A2891.jpg (388.57 KB, 600x900 - ดู 25 ครั้ง.)

* 940A2935.jpg (388.47 KB, 900x600 - ดู 25 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2020, 03:58:42 PM โดย e21rts »

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 02:11:30 PM »

..แต่พอเห็นสองใบนี้ก็ชัดเลย..มีช้างและรางรถไฟอยู่หน้าวัด..คงไม่ผิดที่หรอก..

* 940A2944.jpg (399.03 KB, 600x900 - ดู 25 ครั้ง.)

* 940A2952.jpg (395.75 KB, 600x900 - ดู 25 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 02:14:59 PM »

..เราสองคนเดินทางจากบ้านมาพันกว่ากิโลเมตรมาที่นี่เพื่อเช่าพระครับ..ฮ่าๆๆ..ชั่งเป็นไปได้เนอะ..ศรัทธาเหลือล้นจริงๆ..
และนี่คือบางส่วนที่ได้มาจากการเดินทางครั้งนั้น..เสียดายที่หน้ากล่องนั้นไม่ได้ระบุวันเวลาที่จัดสร้างไว้ด้วย..

* 940A5845.jpg (296.28 KB, 900x600 - ดู 25 ครั้ง.)

* 940A5847.jpg (306.83 KB, 600x900 - ดู 25 ครั้ง.)

* 940A5850.jpg (318.46 KB, 900x600 - ดู 25 ครั้ง.)

e21rts
ผู้ดูแลเว็บ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 02:58:59 PM »

..และนี่คืออารัมภบทของเรื่องนี้ครับ..
คือก่อนหน้านี้ย้อนไปอีกราวปีกว่า..ท่านประธานกับผมแค่สองคนอีกนี่แหละ..ได้เดินทางไปที่วัดนาสีทอง/ตำบลเขาพระ/อำเภอรัตภูมิ/จังหวัดสงขลา..
จะด้วยธุระปะปังเรื่องใดผมก็ชักลืมเลือนไปแล้ว..แค่คาดว่าน่าจะเรื่องการจัดสร้างพระประธานในโบสต์..ด้วยว่าท่านเจ้าอาวาสซึ่งเป็นวีอาร์อยู่ด้วย(ถ้าจำไม่ผิดน่าจะคือ HS0YZO)
..ท่านได้สนทนาปรารภกับเพื่อนๆที่เป็นวีอาร์ทางกรุงเทพว่าอยากจะจัดสร้างพระประธาน..เพราะพระอุโบสถต์นั้นสร้างเสร็จสิ้นไปแล้ว..แต่ยังไม่มีองค์พระประธานหลัก..
ท่านประธานเวบนี้(E21FRW)..จึงได้บอกบุญกับเพื่อนๆทั้งหลายเพื่อจัดหาจตุปัจจัยเพื่อจัดสร้าง..และคิดว่าที่ลงใต้มารอบนี้ก็เกี่ยวกับเรื่องนี้แหละ..
..รูปล่างนี้คือองค์จำลองขนาดหน้าตักห้านิ้วที่ท่านผู้ใหญ่ใจดี (HS0XSM)..ได้เช่ามาให้ผมไว้สักการะบูชา..ส่วนองค์ที่วัดขนาดเท่าไหร่ผมก็ไม่ทราบเพราะไม่ได้ไปร่วมพิธีเททองครับ..

* 940A5854.jpg (296.87 KB, 600x900 - ดู 25 ครั้ง.)

e21rts
ผู้ดูแลเว็บ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2020, 03:57:16 PM »

..วันที่เราสองคนเดินทางไปถึงวัดนั้นมันถึงเอาราวตีสอง..ท่านเจ้าอาวาสก็มาต้อนรับแล้วพาไปนอนที่พระอุโบสถต์..
เพราะความที่เพลียด้วยขับรถมาทั้งคืน..ตอนเจ้าอาวาสลงมาสวดมนต์ทำวัตรเช้าเมื่อราวตีห้า..ผมจึงแค่แหงะหน้าไปมองแล้วพลิกไปทางซ้ายหันหลังให้..แล้วหลับต่อ..
..ทีนี้เกิดฝันสิครับ..เห็นพระรูปนึงหลังค่อมมากหน้าผากย่นๆดูแล้วอายุน่าจะแปดเก้าสิบนั่งอยู่บนธรรมาสน์ที่เป็นไม้..จำได้แม้กระทั่งว่าเป็นแบบขาสิงห์และมีพนักพิงสูงอยู่ด้านหลัง..
ในฝันท่านหันมามองยิ้มๆไม่ได้พูดอะไร..พอราวเจ็ดโมงเช้าท่านเจ้าอาวาสกลับจากบิณฑบาตรเราสองคนก็เป็นเด็กวัดฉันข้าวก้นบาตรต่อจากท่าน..
และผมยังติดใจฝันที่เหมือนจริงเหลือเกิน..จึงถามท่านเจ้าอาวาสว่าวัดนี้มีพระแก่ๆจำวัดอยู่มั้ย..ท่านก็ตอบว่าไม่มี..
หลังจากอิ่มแล้วผมก็ออกเดินสำรวจวัด..เพราะเมื่อคืนที่มาถึงนั้นมันมืดไปหมด..พอเดินมาทางด้านซ้ายของพระอุโบสถต์ที่ตอนนอนผมพลิกหันหน้าหลบท่านเจ้าวาวาสที่มาสวดมนต์เช้าก็เจอเลยครับ..
..บนฝ่าพระหัตถ์ของพระพุทธรูปปูนปั้นปางสมาธิสูงใหญ่ราวห้าเมตรที่อยู่กลางแจ้งนั้น..ผมเจอพระรูปที่ฝันเห็นเมื่อหัวรุ่งวางอยู่..เป็นปูนปาสเตอร์หล่อและลงสีไว้..
แต่..ชำรุดเพราะตรงคอนั้นหักครับ..เข้าใจว่าเป็นของชาวบ้านแถวนั้น..เมื่อมันหักก็เลยเอามาไว้ที่องค์พระใหญ่..
..ผมประหลาดใจมากเพราะนี่เป็นพระที่รูปร่างหน้าตาเหมือนในฝันเป๊ะๆ..เพียงแต่ไม่ได้นั่งบนธรรมาสน์เท่านั้น..เลยเรียกท่านประธานไปดู..และท่านบอกว่านี่คือ"หลวงปู่ทวด"
คือตอนนั้นผมไม่เคยสนใจเรื่องพระเรื่องเจ้าเลยไม่รู้จักพระอะไรทั้งนั้น..และปกติแล้วเป็นคนจิตแข็งไม่เคยกลัวผีหรือสิ่งเหนือโลกใดๆ..แต่หลวงปู่ทวดยังส่งเมตตาบารมีเข้ามาในฝันของผมได้..ต้องนับว่าแรงจริงๆ..
..หลังจากเสร็จธุระที่วัด..ขากลับเราวิ่งเลาะเที่ยวตามถนนที่ติดอ่าวไทยโดยผมเป็นคนขับ..พอผ่านนครศรีเข้าเขตสุราษฎร์ก็เจอเจ้าถิ่นมาขอเทียบครับ..
คือถนนช่วงนั้นในเวลานั้นมันโล่งและเรียบ..เจ้าถิ่นภูธรเค้าเอาปิคอัพที่แต่งซิ่งมาวิ่งจี้ก้นเพื่อท้าดวล..ผมตอนนั้นก็ยังวัยรุ่นเลยฉลองศรัทธากะเค้าซะหน่อย..
เจ้ามิตซูแอล 200..ตอนนั้นกำลังแรง..ตีนปลายได้ราว 230 กิโลเมตร/ชั่วโมง..เจ้าถิ่นเค้ากวดยังไงก็แซงไม่ได้คงโมโหน่าดู..
วิ่งยั่วเค้ามาสามสี่สิบกิโลจนเกือบเข้าสุราษฎ์แล้ว..มันมีตลาดและย่านชุมชนอยู่..ผมไม่รู้อะไรเกิดดลใจยอมถอนคันเร่ง..เพราะเห็นแล้วว่ายังไงเค้าก็แซงไม่ได้ด้วยกำลังรถยังห่างกันเยอะ..ปล่อยให้เค้าแซงไปครับ..
..เจ้านั่นกระทืบแซงเต็มที่แล้วก็ต้องเบครจ๊ากรถแทบหมุน..เพราะมีรถออกจากตลาดมาตัดหน้า..ซึ่งถ้าผมไม่ผ่อนซะก่อนผมคงชนเต็มๆครับ..
วันนี้ที่มาถึงวัดช้างไห้ก็ด้วยศรัทธาในบารมีของหลวงปู่..จึงตามมาเช่าพระเครื่องท่านถึงที่วัด...และสิ่งที่ผมฝันเห็นในวันนั้นก็เกิดขึ้นจริงหลังจากนั้นสิบกว่าปี..
..ตามรูปข้างล่างนี่แหละ..หลวงปู่นั่งบนธรรมาสน์..เพียงแต่ธรรมาสน์ตัวนี้เป็นทองเหลืองไม่ใช่ไม้ครับ..จัดสร้างที่วัดสะตือ..อยุทยาในปี พศ.2546
ข่าวว่าทางวัดจัดให้เช่าหาในราคาหมื่นห้าพันบาทสำหรับเนื้อทองเหลืองครับ..แต่ผมรู้ข่าวไม่ทันเลยได้มาเพียงภาพที่อัดกรอบวิทย์นี่..
..ขอบคุณทุกท่านที่เยี่ยมชม+ชี้แนะ...และขอบคุณพื้นที่แห่งนี้ครับ..

* 940A5853.jpg (323.97 KB, 600x900 - ดู 26 ครั้ง.)

chit50
สมาชิกระดับโครตเทพสูงสุด

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2020, 06:52:12 AM »

วัดนี้ เคยแวะไป 2ครั้ง ตอนเดินทางไปเบตงครับ
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2020, 11:26:33 AM »

วัดนี้ เคยแวะไป 2ครั้ง ตอนเดินทางไปเบตงครับ

วัดนาสีทองอ่ะหรือครับ น้าชิต  อิๆๆ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2020, 02:32:22 PM »

วัดนาสีทองอ่ะหรือครับ น้าชิต  อิๆๆ

..ฮ่าๆๆ..น้าเค้าคงจะรู้จักหรอกนะ..

chit50
สมาชิกระดับโครตเทพสูงสุด

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2020, 05:03:21 AM »

วัดช้างไห้ครับน้าหมี

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์