เมษายน 26, 2024, 02:10:53 AM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

เกร็ดความรู้เป็นความหมายของ error code
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

เกร็ดความรู้เป็นความหมายของ error code
ผู้เขียน ข้อความ
prapapk
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 11:42:09 PM »

อยู่ว่างๆไม่มีไรทำเลยเอาError มาฝาก ใครอยากได้ตัวไหนบ้าง

เป็นความหมายของ error code สำหรับกล้อง Digic III และ IV
Canon 40D
Canon 450D
Canon 500D
Canon 50D
Canon 5D Mark II
Canon EOS-1 series III

Error 01 การติดต่อสื่อสารระหว่างกล้องและเลนส์ผิดพลาด
Error 02 การ์ดบันทึกภาพมีปัญหา
Error 04 ไม่สามารถบันทึกภาพได้เพราะการ์ดหน่วยความจำเต็ม
Error 05 ตัวดีดแฟลชหัวกล้องติดขัด มีสิ่งกีดขวาง
Error 06 ระบบล้างเซ็นเซอร์ทำงานไม่ปกติ
Error 10 ระบบไฟล์ทำงานไม่ปกติ
Error 20 ระบบกลไกทำงานไม่ปกติ
Error 30 ชัตเตอร์ทำงานไม่ปกติ
Error 40 ภาคจ่ายไฟทำงานไม่ปกติ
Error 50 ระบบไฟฟ้าควบคุมทำงานไม่ปกติ
Error 70 ระบบประมวลภาพทำงานไม่ปกติ
Error 80 ระบบประมวลภาพหรือระบบไฟฟ้าควบคุมทำงานไม่ปกติ
Error 99 ไม่สามารถระบุสาเหตุข้อข้างต้นได้ อาจเกิดจากสายไฟขาด หรือวงจรย่อยๆ ทำงานไม่ปกติ

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

~plateen~
ผู้ตรวจการณ์ชมรม
สมาชิกใหม่

เส้น แสง สร้าง สี สรร

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 10:55:13 AM »

แล้วของนิคละ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Whatever will be, will beThe future’s not ours to seeWhat will be, will be
chit_50
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 11:16:00 AM »

...ขอบคุณที่เอามาฝาก...แต่ไม่อยากได้ซักตัว...อิอิ...
tmxcite
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:09:42 PM »

แล้วของนิคละ 

ใช้มาหลายปี ไม่เคยเจอเลย

จักรพรรดิ์มาร
gumsaku
ผู้ตรวจการณ์ชมรม
สมาชิกใหม่

เมื่อยกกล้องขึ้นถ่ายภาพความสุขก็มาอยู่ตรงหน้า

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:11:56 PM »

ขอบคุณครับ แล้วคนถ่ายมีเออเรอร์ รึเปล่าครับ อิอิ 
๐นายสันดาน๐
รักง่าย หน่ายเนิบๆ
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

เราจะไปด้วยกันที่ขอบฟ้า

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:40:29 PM »

ขอบคุณครับ แล้วคนถ่ายมีเออเรอร์ รึเปล่าครับ อิอิ 
เป็นบ่อยครับ

prapapk
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:33:26 PM »

ขึ้นอยู่กับว่าถ่ายอะไรด้วยครับน้ากัม ถ้าไปถ่ายนกคงไม่ค่อยเจอ ERROR

ถ้าถ่ายคนนี่อาจมีบ้างที่เล็งแต่ลืมกดชัตเตอร์ อันนี้เขาเรียกว่า HUMAN ERROR ศูนย์แคนนอนไม่ซ่อมครับอาการนี้ 

FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:06:06 AM »

ขึ้นอยู่กับว่าถ่ายอะไรด้วยครับน้ากัม ถ้าไปถ่ายนกคงไม่ค่อยเจอ ERROR

ถ้าถ่ายคนนี่อาจมีบ้างที่เล็งแต่ลืมกดชัตเตอร์ อันนี้เขาเรียกว่า HUMAN ERROR ศูนย์แคนนอนไม่ซ่อมครับอาการนี้ 

แต่ส่วนใหญ่ อาการ  HUMAN ERROR นี่มักจะกลับมาเป็นที่บ้านด้วยครับ  แต่ศูนย์ไม่ต้องซ่อมก็ได้ครับ  บางครั้งอาการจะค่อยๆหายไปเองเมื่อเวลานานเข้า  หรือพูดจาดีๆก็อาจเป็นน้อย  แต่ถ้าจะให้ดี  แอบเก็บงานที่ไปถ่ายมาให้พ้นสายตา HUMAN  ด้วยกันที่อยู่บ้านเดียวกัน ก็จะรอดพ้นจากอาการ HUMAN ERROR ได้ครับ อิๆๆ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
๐นายสันดาน๐
รักง่าย หน่ายเนิบๆ
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

เราจะไปด้วยกันที่ขอบฟ้า

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:29:50 AM »

แต่ส่วนใหญ่ อาการ  HUMAN ERROR นี่มักจะกลับมาเป็นที่บ้านด้วยครับ  แต่ศูนย์ไม่ต้องซ่อมก็ได้ครับ  บางครั้งอาการจะค่อยๆหายไปเองเมื่อเวลานานเข้า  หรือพูดจาดีๆก็อาจเป็นน้อย  แต่ถ้าจะให้ดี  แอบเก็บงานที่ไปถ่ายมาให้พ้นสายตา HUMAN  ด้วยกันที่อยู่บ้านเดียวกัน ก็จะรอดพ้นจากอาการ HUMAN ERROR ได้ครับ อิๆๆ
เรื่องจริงจาก ประสบการณ์ตรง ฮ่าๆ

kong_51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 11:35:10 AM »

ยังไม่หมดครับ ยังมี error code อีกตัวครับ เรียกว่า  037 erorr มักจาเจอในขณะที่ไปออก trip กะ ชมรม ฯ อาการ จะ โฟกัสช้าลง บางทีก้อ...วืด.. กันสั่นเอาไม่อยู่ กล้องจะหนักกว่าปกติ ใครเจอ error code ตัวนี้ ให้รีบไปปรึกษา น้ากำ กะ น้านัท  ครับ

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์