มีนาคม 28, 2024, 08:20:11 PM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

มะกล่ำแก้ว
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

มะกล่ำแก้ว
ผู้เขียน ข้อความ
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« เมื่อ: มกราคม 25, 2020, 01:40:50 PM »

เพจนี้ หากไม่มีคนเล่น ต่อไปคงคิดว่าต้องปิดเพจนี้กันบ้างล่ะนะครับ  เพราะเปิดไว้ก็ไม่มีใครสนใจ

วันนี้ เอาเมล็ดของ ต้น "มะกล่ำแก้ว"  มาลงให้ชมกันครับ  สีเมล็ดมันจ๊ด.... ได้ใจ
ต้นมะกล่ำแก้ว  เป็นต้นไม้ป่าชนิดหนึ่ง เมื่อโตเต็มที่ อาจจะมีลำต้นสูงใหญ่ขนาด 2-3 คนโอบได้  มีดอกในช่วงปลายฝน และออกลูกเป็นฝักคล้ายๆมะขาม  เมื่อแก่จัด ฝักจะแห้งและแตกออกให้เห็นภายในที่มีเมล็ดสีแดงดั่งในภาพครับ

บางท่านอาจจะยังไม่เคยเห็น หรือไม่เคยรู้จักก็เป็นได้ครับ  ส่วนใครที่รู้จักดีก็ผ่านเลยนะครับ

* 1---Copy.jpg (344.1 KB, 1000x759 - ดู 24 ครั้ง.)

* 2---Copy.jpg (354.3 KB, 759x1000 - ดู 25 ครั้ง.)

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
chit50
สมาชิกระดับโครตเทพสูงสุด

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 06:08:36 AM »

เหมือนลูกอมเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2020, 10:59:20 AM »

เหมือนลูกอมเลยครับ

ครับ เหมือนลูกกวาด เคลือบสี เลยครับ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์