เมษายน 28, 2024, 12:39:22 PM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

Mù Cang Chải, มู่กางจ๋าย
หน้า: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 »   ลงล่าง
  พิมพ์  

Mù Cang Chải, มู่กางจ๋าย
ผู้เขียน ข้อความ
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 07:26:17 PM »

..ผีงามๆเยอะเลยนี่ครับ..งานนี้ถือว่าคุ้มมาก..

ใช่ครับ  ที่สำคัญ มันอยู่หลังบ้านพักนั่นเอง  ไม่ต้องออกไปหามันที่ไหนเลย ถ่ายเหนื่อย ร้อนแดด ก็เดินเข้าห้องไปนอนตากแอร์ พอหายร้อนก็ออกไปลุยใหม่ สบายๆ

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 07:26:48 PM »

Mù Cang Chải,

จุดชมวิวแห่งนี้ อยู่ริมถนนสายหลักเลยครับ แต่ถ้าใครไม่ลงมาเดินในคันนาก็ยังยากที่จะเห็นวิวสวยๆนั่นได้ อย่างเช่นนักท่องเที่ยวที่กำลังถ่ายรูปจากข้างทางนั่น คงได้ภาพที่ธรรมดาๆไปครับ และบอกเลยว่า มุมวิวตรงนี้ คงต้องเปลี่ยนไปในไม่ช้า เนื่องจากการก่อสร้างรีสอร์ตที่เห็นข้างหลังนั่นครับ

* FRW_1031.JPG (229.28 KB, 1000x675 - ดู 18 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 07:27:47 PM »

มุมเปลี่ยน วิวเปลี่ยน
จากตรงจุดชมวิวฟิชอาย หากเรายอมลงทุนเดินลึกเข้าไปด้านใน วิวก็จะเปลี่ยนไปอีก แม้แต่ เดินเปลี่ยนจุดไปแค่ไม่กี่ก้าว มันยังสวยไปอีกแบบเลยครับ
และต้องบอกว่า ในแต่ล่ะวัน สีของข้าวในนาก็เปลี่ยนไปทุกวันเหมือนกันครับ ใครชอบเขียวๆ ก็ต้องรีบๆมาก่อน ใครชอบสีเหลืองทอง ก็ต้องมาในช่วงที่ข้าวกำลังสุก แต่หากมาพลาดช้าไป ข้าวอาจโดนเกี่ยวไปแล้วก็... เอวัง

* FRW_1091.JPG (377.14 KB, 1000x673 - ดู 18 ครั้ง.)

* FRW_1115.JPG (321.75 KB, 1000x673 - ดู 21 ครั้ง.)

* FRW_1143.JPG (329.54 KB, 1000x673 - ดู 19 ครั้ง.)

* FRW_1151.JPG (305.32 KB, 1000x673 - ดู 19 ครั้ง.)

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 07:28:23 PM »

หญิงชาวเขา กำลังทำงานในไร่ข้าวโพดของพวกเค้า เราจะเห็นจนชินตาเลยก็ว่าได้ เมื่อหญิงชาวเขาเอาลูกเล็กเด็กแดงสะพายหลังไว้ และทำงานในไร่นาของพวกเค้าไปด้วย และถ้าไม่มีเด็ก เค้าก็จะสะพายเข่ง หรือหลัว เอาไว้แทน ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าในนั้นบรรจุอะไรไว้

ชาวเขาที่พบ ส่วนใหญ่ก็น่าจะเป็นชาวม้ง และเท่าที่ผมทราบมาจากเมืองไทย ชาวเขาเผ่าม้ง มักจะมีครอบครัวกันตั้งแต่อายุยังน้อย 14-15 ปี มีลูกไปแล้วโขยงหนึ่ง ที่นี่ก็เหมือนกัน บางทีเราเห็นเด็กสาวชาวเขาหน้าตายังเด็กๆอยู่เลย แต่อุ้มลูกคน สะพายหลังอีกคนแล้ว

* FRW_1183.JPG (313.53 KB, 1000x674 - ดู 19 ครั้ง.)

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2018, 07:29:03 PM »

เราสองคนเก็บภาพที่มุมฟิชอายจนพอใจแล้วก็ไปดูมุมอื่นๆบ้าง พอใกล้เที่ยง ก็กลับเข้้าที่พัก และตั้งใจเอาไว้ว่า ช่วงบ่ายๆวันนี้ ผมจะขึ้นไปจุดชมวิวลาน ฮ. อีกครั้ง ด้วยเส้นทางใหม่ และอาจจะอยู่ยาวไปจนถ่ายดาวยามค่ำคืนด้วย เพราะวันก่อนที่คนอื่นๆเค้าอยู่ถ่ายกัน ผมต้องลงมาเอารถที่ฝากไว้ จึงพลาดไปอย่างถนัดใจ บ่ายวันนี้จึงต้องกลับไปซ่อมครับ

* FRW_1256.JPG (362.42 KB, 1000x673 - ดู 20 ครั้ง.)

* FRW_1292.JPG (373.18 KB, 1000x673 - ดู 18 ครั้ง.)

chit50
สมาชิกระดับโครตเทพสูงสุด

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 05:20:53 AM »

...ช้างดุ...
...ระยะที่ 14 กับ 16 ภาพดูกว้างต่างกันเลยนะครับ...

ครับ น้าชิต
แต่ในความเป็นจริงที่เจอกับตัวผมเองนะครับ และอาจจะเกิดจากความชอบเป็นการส่วนตัว หรือความเห็นส่วนตัวผมเองนะครับน้าชิต  ผมชอบระยะที่ 14-16mm มากกว่าที่มุมกว้างกว่านี้ครับ
คือที่จริงเลนส์ของผมคือ 11-24mm แต่ถ้าถ่ายที่ 11mm ผมว่าช้างมันดูตัวเล็กไปอ่ะครับ  แต่ถ้าเป็นช้างแนวคันธนู ที่เราต้องการเก็บส่วนโค้งของคันธนูให้ครบ ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ
ส่วนมิสเตอร์เดวิท แกใช้เลนส์ฟิกส์ของจีน ยี่ห้อ เลาวา 12mm F2.8 ราคาไม่ถูกเหมือนกันนะครับ เลนส์ตัวนั้น  เมืองไทยขายอยู่ราวๆ 3 หมื่นต้นๆ เป็นเลนส์ที่น่าสนใจเหมือนกัน เพราะ F2.8 ครับ

...ราคาไม่ธรรมดาเลย...
FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:17:46 AM »

...ช้างดุ...
...ระยะที่ 14 กับ 16 ภาพดูกว้างต่างกันเลยนะครับ...

ครับ น้าชิต
แต่ในความเป็นจริงที่เจอกับตัวผมเองนะครับ และอาจจะเกิดจากความชอบเป็นการส่วนตัว หรือความเห็นส่วนตัวผมเองนะครับน้าชิต  ผมชอบระยะที่ 14-16mm มากกว่าที่มุมกว้างกว่านี้ครับ
คือที่จริงเลนส์ของผมคือ 11-24mm แต่ถ้าถ่ายที่ 11mm ผมว่าช้างมันดูตัวเล็กไปอ่ะครับ  แต่ถ้าเป็นช้างแนวคันธนู ที่เราต้องการเก็บส่วนโค้งของคันธนูให้ครบ ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งครับ
ส่วนมิสเตอร์เดวิท แกใช้เลนส์ฟิกส์ของจีน ยี่ห้อ เลาวา 12mm F2.8 ราคาไม่ถูกเหมือนกันนะครับ เลนส์ตัวนั้น  เมืองไทยขายอยู่ราวๆ 3 หมื่นต้นๆ เป็นเลนส์ที่น่าสนใจเหมือนกัน เพราะ F2.8 ครับ

...ราคาไม่ธรรมดาเลย...

ครับ น้าชิต

ถ้ามันราคาแค่หมื่นต้นๆ  ผมว่าจะไปถอยมันเดี๋ยวนี้เลยครับ
แต่ราคานี้ ผมก็ถอยเหมือนกันครับ คือ ถอยหลังไปตั้งหลักก่อนครับ

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:18:29 AM »

พอสาย แสงเริ่มแข็ง เราสองคนก็กลับมาบ้านพัก ผมคว้าเลนส์ 100-400mm ต่อท่อได้ก็เดินไปหาเจ้าพวกแมลงหลังบ้านพักทันที
เจ้าตัวนี้ เวลาบิน เราจะเห็นตัวมันและปีกสีขาวๆ คล้ายๆชีปะขาว แต่เวลาที่เกาะ ก็มีลายบ้าง ทีแรกผมก็เข้าใจว่ามันน่าจะเป็น ผีเสื้อหนอนคูณ หรือไม่ก็ผีเสื้อขาวแคระ แต่พอกลับมาบ้าน เอาภาพมาเทียบเคียงดู ก็ไม่เหมือนกันทั้งสองตัวอีกนั่นแหละครับ เลยไม่รู้ว่ามันมีชื่อว่ากระไร

* FRW_1365.JPG (379.86 KB, 675x1000 - ดู 16 ครั้ง.)

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:19:01 AM »

เจ้าหนอนผักขม อีกสักรูป แม้ว่ามันจะเป็นผีเสื้อชนิดเดียวกัน แต่ก็คนล่ะตัวกับตัวเมื่อวานนะครับ อิๆ

* FRW_1371.JPG (340.23 KB, 1000x675 - ดู 19 ครั้ง.)

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #84 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:19:33 AM »

เจ้าแมลงตัวนี้ เล็กมาก ขนาดน่าจะโตกว่าหัวไม้ขีดเล็กน้อย เกาะนิ่งและนาน แต่พอผมขยับเข้าไปใกล้ เท่านั้นแหละ พอเจ้าประคุณเดินพล่านเลย พอเราดักหน้าดักหลังมันสองรอบ มันรำคาญผมเลยพาลบินหายไปเลยครับ

* FRW_1378.JPG (332.85 KB, 1000x674 - ดู 16 ครั้ง.)

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #85 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:30:38 AM »

วันก่อนๆ ลงเจ้าเต้าที่มีสีพื้นแดง ลายจุดดำ แต่เจ้าตัวนี้ กลับกัน มีสีพื้นดำ ลายจุดแดง แถมมีจุดขาวๆที่แก้มอีกต่างหาก ตัวโตกว่าหัวไม้ขีดเล็กน้อย ผมไม่ทราบอีกนั่นแหละว่ามันคือแมลงอะไร

* FRW_1418.JPG (331.21 KB, 1000x673 - ดู 16 ครั้ง.)

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #86 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:31:05 AM »

กลับมาที่เจ้าป้อมปีกทองอีกรอบ
ที่จริงต้องบอกว่า เจ้าแมลปอ มันเป็นสัตว์ปีกที่ค่อนข้างจะถ่ายง่าย หากเราสังเกตุเห็นว่ามันลงเกาะที่กิ่งไม้ไหนแล้ว เฝ้าให้ดีเถอะ มันบินหนีไป เดี๋ยวเดียว มันจะบินกลับมาเกาะที่เดิมอีกนั่นแหละ มันคงเป็นสันดารของมันแบบนั้นครับ

* FRW_1511.JPG (380.17 KB, 1000x671 - ดู 17 ครั้ง.)

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #87 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:31:37 AM »

ตัวนี้ผมไม่ทราบว่าเป็นแมลงอะไร มีพิษหรือเปล่าไม่รู้ แต่ก็อยู่รวมๆกันในดงหญ้าหลังบ้านพักนั่นแหละครับ

* FRW_1382.JPG (382.88 KB, 1000x674 - ดู 17 ครั้ง.)

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #88 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:32:01 AM »

น้องตั๊กก็เยอะครับ แต่เจ้าตัวนี้สีสวยดี ตัวเล็กกว่าตั๊กแตนทั่วๆไป ไม่รู้ว่าเพราะมันยังเด็กหรือเพราะว่าสายพันธุ์ของมันตัวเท่านั้เองก็ไม่ทราบครับ

* FRW_1385.JPG (377.92 KB, 674x1000 - ดู 16 ครั้ง.)

FRW
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกใหม่

« ตอบ #89 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:32:28 AM »

หลังจากเข้าห้อง น้าหมูแกไปอาบน้ำเพื่อคลายร้อน ตอนนี้แกว่างแล้ว แกก็เลยเอาเลนส์มาโครมาส่องแมลงบ้างเหมือนกัน คงได้ภาพผีสวยไปเยอะมั้ง ไม่เห็นแกเอามาแบ่งให้ชมเลย
เจ้าตัวนี้ เห็นทีแรก ผมไม่ค่อยสนใจมันเท่าไร เพราะเข้าใจว่ามันคือ เจ้าอ้วนบิน (แมลงภู่) แต่พอสังเกตุ เอ.... มันไม่เหมือนนี่แฮะ เลยเอาเลนส์ส่องดู ยิ่งงงๆเข้าไปใหญ่ ไหนทางหัว ไหนทางหางวุ๊ย......

* FRW_1394.JPG (373.53 KB, 1000x674 - ดู 18 ครั้ง.)

หน้า: « 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 »   ขึ้นบน
  พิมพ์