มีนาคม 29, 2024, 02:23:03 PM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

Tamron 16-300mm
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

Tamron 16-300mm
ผู้เขียน ข้อความ
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 09:43:07 AM »

เมื่องานโฟโต้แฟร์ปีก่อน ได้ไปซื้อเลนส์ Tamron 16-300mm มาใช้ ปรากฏว่า เอามาทดลองใส่กับเจ้า Canon 7D Mk II แล้ว รู้สึกว่า เวลาที่ถ่ายช่วงวาย 16mm มันเหมือนภาพไม่คม โฟกัสไม่เข้า แต่ก็ยังไม่ได้หาสาเหตุที่แท้จริง จากนั้น ลูกสาวก็มาเอาเลนส์ไปใช้กับกล้อง Canon 7D ตัวแรก ผลก็ออกมาดี ไม่มีปัญหาอะไร คือภาพมีความคมชัดในระดับหนึ่ง
.
หลังจากนั้น การใช้งานเลนส์ตัวนี้ของลูก ก็มักเกิดปัญหาขึ้นเสมอๆ โดยมีอาการเหมือน เลนส์ สื่อสารกับกล้องไม่ได้ ผมจึงคิดว่า สาเหตุ น่าจะเกิดจากหน้าสัมผัสของเลนส์มันสกปรก จึงทำความสะอาดด้วยยางลบ แล้วใส่เข้าไปใหม่ เลนส์ก็ทำงานได้ตามปรกติ ก่อนใส่เข้ากับกล้อง ผมเขย่าเลนส์ได้ยินเสียงกิ๊กๆเบาๆดังมาจากเลนส์ แต่เห็นว่ามันยังทำงานได้ตามปรกติก็เลยไม่ได้ใส่ใจ หลังจากนั้น ลูกก็มักจะเอามาให้ทำอยู่เสมอๆ เพราะอาการมันเป็นอยู่เรื่อยๆ
.
เมื่อราว ปลายเดือนที่ผ่านมา ผมพาครอบครัวไปเที่ยวเขาใหญ่ ลูกๆจึงเอากล้องไปด้วย แต่ปรากฏว่า ถ่ายภาพไม่ได้ เพราะเลนส์ไม่โฟกัส และมีอาการเดิมๆ คือ สื่อสาร ติดต่อกับตัวกล้องไม่ได้ แกจึงเอามาให้ผมช่วยตรวจสอบอีก คราวนี้ ไม่ว่าผมจะถูอย่างไร มันก็ไม่ฟื้นคืนชีพอีกเลย ผมถอดเลนส์ ออกจากกล้อง เขย่าดู ก็มีเสียงดังกิ๊กๆ เอาเลนส์ตัวอื่นใส่ กล้องก็ทำงานได้ตามปรกติ ผมจึงลงความเห็นว่า เจ้า Tamron 16-300mm มันคงพังไปเรียบร้อยแล้ว
.
หลังจากที่กลับจากเขาใหญ่ ผมจึงส่งมันเข้าศูนย์ (เลนส์ยังอยู่ในรับประกันของศูนย์) 1 อาทิตย์ต่อมา ทางศูนย์ก็โทรแจ้งให้ผมไปรับเลนส์กลับได้ โดยไม่มีค่าใช้จ่ายแต่ประการใด วันที่ผมไปรับเลนส์คืน ผมเอาเจ้า 7D ตัวแรก ไปเทส ก็ดูเป็นปรกติดีทุกอย่าง ความคมชัดพอรับได้ตลอดช่วงของการใช้งาน
.
แต่..... เมื่อกลับมาบ้านแล้ว ผมเอามันไปใส่กับเจ้า Canon 7D Mk II ก็เจอเข้ากับปัญหาเดิมๆอีก นั่นก็คือ ช่วง 16mm มันเหมือนโฟกัสไม่เข้า เบลอมหากาฬ ในที่สุด ผมจึงต้องตั้งการปรับความคลาดเคลื่อนของโฟกัสแบบละเอียดในกล้อง Canon 7D Mk II และผมต้องปรับค่าไปจนติดลบ -20 คือสุดขอบเขตของการตั้งแล้ว อาการดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่... ก็ยังไปไม่ถึงจุดที่ควรจะชัดที่สุด
.
สรุป จนขณะนี้ ผมยังไม่กล้าฟันธงว่า ความผิดปรกตินี้ เกิดจากเลนส์ หรือกล้อง เพราะหากเป็นที่เลนส์ ทำไมใส่กับ 7D ตัวแรกไม่เป็น แต่หากบอกว่าเลนส์ปรกติ ทำไมใส่กับ 7D Mk II จึงออกอาการ

จึงอยากจะถามว่า มีใครที่ใช้เลนส์ตัวนี้ แล้วเป็นเหมือนผมบ้างมั๊ยครับ

* 20180619_091350.jpg (235.64 KB, 1000x750 - ดู 19 ครั้ง.)

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 03:40:24 PM »

..เอามาให้ผมลองใช้กับ 7 ดี มร์าค 2 ของผมสักสองสามปี..เดี๋ยวผมสรุปให้ว่าเกิดจากเลนส์หรือกล้องกันแน่..อิๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
FRW
บุญและความรู้ ยิ่งให้เค้าไปเท่าไร ยิ่งได้กลับมามากเท่านั้น
ผู้ดูแลเว็บ
สมาชิกประจำ

บางอย่างที่เห็น มันอาจไม่จริงเสมอไป

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2018, 07:43:25 AM »

..เอามาให้ผมลองใช้กับ 7 ดี มร์าค 2 ของผมสักสองสามปี..เดี๋ยวผมสรุปให้ว่าเกิดจากเลนส์หรือกล้องกันแน่..อิๆ

ได้ครับ  เวลามาเอาเลนส์ เอาเงิน 2 หมื่นมาวางประกันไว้ด้วยนะครับ

ผู้มีบุญก็เข้ามา  หมดวาสนาก็จากไป

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์