เมษายน 20, 2024, 01:38:20 AM
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
*

ภูหลวง..04/05/2018
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  

ภูหลวง..04/05/2018
ผู้เขียน ข้อความ
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 05:45:31 PM »

..ครับ..หลังจากกลับจากวัดธรรมรังสีผมทำภารกิจหน้าที่การงานอยู่สองวัน..แล้ววันนี้ตอนตีสี่ครึ่งป้าอ้อก็มารับที่บ้าน..เพื่อไปบ้านน้าก๋อย..และร่วมกันเดินทางไปภูหลวงตามที่นัดหมายกันไว้ครับ..
เขตรักษาพันธ์สัตว์ป่าภูหลวง(หน่วยโคกนกกระบา)เป็นภูเขาสูงใหญ่อยู่ที่อำเภอภูเรือจังหวัดเลย..ระยะทางไม่ใช่ใกล้ๆครับ..ผมควบเจ้าปาเจโร่ของน้าก๋อยตั้งแต่ตีห้าครึ่ง..มาถึงเอาเที่ยงครึ่งเลย..
เมื่อมาถึงมีเจ้าหน้าที่ที่ป้าอ้อโทรนัดไว้คือคุณทศพล  จิตสีดา..มาต้อนรับครับ..แต่มาพร้อมกับฝนเลย..คณะเรารอจนฝนหยุดจึงประกอบอุปกรณ์ลงไปถ่ายรูป..แต่หมอกพัดมาเป็นระยะๆเป็นอุปสรรคอย่างมาก..
..จุดที่เราจอดรถ..เป็นสถานีทวนสัญญาณของโทรทัศน์ช่อง 7 ซึ่งเห็นว่าจะยกเลิกการใช้งานในไม่นานนี้..คงยกเลิกระบบอนาล็อคไปใช้ไฟเบอร์ออฟติคส่งแบบดิจิตัลแทน..
เดินหาถ่ายเอาแถวๆสถานี..เพราะไม่ไว้ใจฟ้าฝนที่ยังโปรยปรายลงมาเป็นระยะๆครับ..เผื่อลงหนักจะได้แบกกล้องวิ่งไปหลบใต้อาคารได้..
..เจอแต่เจ้านี่เกาะกิ่งคาบเหยื่ออยู่ในปาก..จับแมลงสีฟ้า..Verditer  Flycatcher.  ขนาดราวๆ 15-17 เซ็นติเมตร
เป็นนกประจำถิ่นของทางภาคเหนือ/ตะวันตก/และใต้..ส่วนทางอิสาน/กลาง/และตะวันออกเป็นนกอพยบมาครับ..

* 6O1A6890.jpg (192.72 KB, 900x600 - ดู 27 ครั้ง.)

* 6O1A6892.jpg (183.77 KB, 900x600 - ดู 27 ครั้ง.)

Share

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..
e21rts
ผู้ดูแลเว็บ
แฟนพันธ์แท้ SPC

e21rts@outlook.co.th

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2018, 06:03:11 PM »

หลังจากฟ้าเริ่มใสขึ้นผมตัดสินใจเดินเข้าเทรลด้วยหวังฟลุ๊คกับตัวที่ตั้งใจมาเอาคือ"ปากนกแก้วหูดำ"ซึ่งเป็นนกชนิดที่พบใหม่ในไทยและมีอยู่ที่นี่ที่เดียวเท่านั้น..
แต่ใจก็หวั่นๆทั้งฟ้าฝนและช้างที่หากินวนเวียนอยู่บริเวณนี้ครับ..เพราะเค้าทิ้งร่องรอยเอาไว้หลายกองเลย..
..ได้มาแค่ศิวะปีกสีฟ้า..Blue-winged  Minla.  เป็นนกประจำถิ่นที่พบได้ตามเขาสูง 900-2565 เมตร..ทางภาคเหนือและอิสานครับ..
จากนั้นก็มืดค่ำย่ำสนธยา..คณะเราได้อาศัยบ้านพักของทางช่อง 7 ที่สร้างไว้รับแขกขององค์กรเค้า...ด้วยการติดต่อประสานงานของคุณทศพล..
รวมทั้งอาหารการกิน..เพราะที่นี่เมื่อถึงหน้าโลว์ซีซั่นไม่มีนักท่องเที่ยวเข้ามา..ที่หน่วยจะไม่มีร้านค้าอาหารขายครับ..ต้องเตรียมมาจากแถวภูเรือเลย..
..แต่เราไม่ได้เตรียมมา..จึงต้องฝากคุณทศพลซึ่งลงไปนอนที่บ้านที่เชิงเขา..ซึ่งต้องขับรถลงเขาไปกว่ายี่สิบกิโลจัดหามาให้..ต้องขอขอบคุณมา ณ.โอกาสนี้ด้วยครับ..
..ขอบคุณทุกท่านที่เยี่ยมชม+ชี้แนะ...และขอบคุณพื้นที่แห่งนี้ครับ..

* 6O1A6905.jpg (347.01 KB, 900x600 - ดู 28 ครั้ง.)

* 6O1A6907.jpg (327.12 KB, 900x600 - ดู 29 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

++คติเตือนตน++คำว่า"คนดี"..คือคำที่มีไว้เรียกคนโง่ให้ฟังสวยหรูดูดีมีเกียรติ...เพื่อหลอกให้มันหลงภาคภูมิใจ...และตั้งหน้าตั้งตาทำเรื่องโง่ๆของมันต่อไป..

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์